Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 458791 ครั้ง)
Guest
Icetea

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1575: 28 ต.ค. 11, 21:36 น

ถ้ากระต่ายโดนยุงกัดมากๆจะเป็นอะไรมั้ยค่ะ เเล้วจะเเก้ยังไงค่ะ ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ  q*018 q*006 q*001 kai2

Tags:

Tags:
Guest
Sumalee Seesongkram

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1576: 29 ต.ค. 11, 09:11 น

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  เพราะกระต่ายพึ่่งจะคลอดลูกวันนี้ประมาณ 6 ชั่วโมงที่แล้ว  แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดี  ขอคำแนะนำด้วยนะคะว่าจะต้องทำอย่างไร

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1577: 30 ต.ค. 11, 05:48 น

ตอบ คุณ napajewelry แน่ใจแล้วนะคะว่าเป็นตัวเมียทั้งคู่? นิสัยตัวเมียจะหวงที่หวงตัวอยู่แล้วค่ะ การทำหมันในตัวเมียจะช่วยลดความเสี่ยงที่จะเกิดปัญหาในระบบสืบพันธุ์ ซึ่งกระต่ายตัวเมียส่วนใหญ่มักจะเป็นประมาณ 70% อายุที่พาไปทำหมันคือ 1 ปีขึ้นไป ...งดกล้วยนะคะไม่ควรให้

ตอบ คุณ Icetea ผิวหนังของกระต่ายบางมาก หากถูกยุงหรือมดกัด จะเป็นผื่นแพ้รุนแรง เค้าเจ็บปวดนะคะ ถ้าเลี้ยงนอกบ้านหามุ้งครอบหรือติดมุ้งลวดเถอะค่ะ

ตอบ คุณ Sumalee Seesongkram https://www.trb-club.com/?mo=3&art=258949

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1578: 30 ต.ค. 11, 11:21 น

ถ้าหั่นเเครอทชิ้นเล็กๆ ให้มันกินจะเเก้ฟันยื่นมั้ยค่ะ หรือให้ชิ้นใหญ่ๆดีกว่าค่ะ ขอบคุนค่ะ  q*067 q*022

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1579: 30 ต.ค. 11, 14:47 น

ตอบ คุณ Icetea หญ้าแห้งดีที่สุดค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1580: 30 ต.ค. 11, 20:21 น

หญ้าเเห้งมันจะเเก้ฟันยื่นหรอค่ะ  q*031

Tags:
Guest
Ploy Noii

ความคิดเห็นที่ #1581: 31 ต.ค. 11, 21:10 น

พิ่สาวค้ะ ะ
แร่วถ่าเราจะอุ้มต้องจ๊บตงไน๋ แร่วอุ้มย๊งไง๊ค้ะ ะ
แร่วพอเวลาเค่าผสมพ๊นธุ์ก๊นประมานช่วงกี่เดือนหร๋อค้ะ

Tags:
Guest
banana

ความคิดเห็นที่ #1582: 31 ต.ค. 11, 22:34 น

แล้วแครอทอ่ามันจากินได้ป่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1583: 1 พ.ย. 11, 05:44 น

ตอบ คุณ Icetea ใช่ค่ะ แต่หากกระต่ายมีปัญหาฟันเกและฟันยาวอยู่แล้ว การไปพบคุณหมอที่เชี่ยวชาญสัตว์เล็กให้ตัดฟันจะช่วยปรับรูปฟันและการสบกันของฟันเพื่อให้ฟันที่งอกเรียงตัวได้ดีขึ้นค่ะ

ตอบ คุณ Ploy Noii ตัวเล็ก-มือนึงจับหลังคอ อีกมือช้อนก้น//ตัวใหญ่-มือนึงรวบขาหน้า อีกมือช้อนก้นค่ะ
                        ควรแยกกันเลี้ยงก่อน รออายุที่เหมาะสมในการผสมพันธุ์ประมาณ 8 เดือนขึ้นไป

ตอบ คุณ banana กินได้แต่ไม่ควรให้มาก ประมาณวันละ 2-3 แท่ง ขนาดแท่งเท่านิ้วก้อย ประโยชน์น้อยมีแต่น้ำและทำให้อ้วน     

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1584: 1 พ.ย. 11, 10:25 น

ถ้ากระต่ายโตขึ้นมันเเก่มาก มันจะตาบอดเเบบพวกหมาเเก่ๆ รึเปล่าค่ะ Thank U ค่ะ q*077 q*032 q*034

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1585: 1 พ.ย. 11, 14:08 น

กระต่ายเปนสัดได้ตัว เมียหรือตัวผู้ค่ะ พอดีหนูเลี้ยงไม่เก่งค่ะ ขอบคุนค่ะ q*074 q*075

Tags:

Tags:
Guest
น้องพายหวาน

ความคิดเห็นที่ #1586: 1 พ.ย. 11, 19:16 น

ต้องขอแนะนำอายุก่อนนะคะ อายุ 12 ค่ะ แต่เลี้ยงกระต่ายมาตัวหนึงตะ พันดัช ซื้อมาตัวละห้าร้อยค่ะ ถูกไปหรือแพงไปเอ่ย? เลี้ยงเขามาห้าเดือนล่ะคะ อิอิ รักเขามากเขาน่ารีกมากกกก แต่ช่วงหลังๆ ที่หมู่บ้านมการก่อสร้างค่ะ เสียงมันดังมากๆ (ขนาดหนูยังรำคาญเลย)  q*027 น้องกระต่ายเขาก็จะสั่นๆๆ พอเราจับอุ้มก็หาย พอเราปล่อยเขาก็สั่นเหมือนเดิม ไม่ทราบว่า พี่เลดี้คืดว่าที่เขาสั่นนี้อาจเพราะก่อสร้างหรือเปล่า แล้วช่วงหลังๆๆ เขาอุจจะระน้อยมากกก น้อยเกินไ บางวันอุจระแค่สามสี่ก้อนเอง  q*078   อ้อ แล้วไม่ได้ให้เชากิจอุจจาระตัวเองนะคะ q*070 แต่เคยได้ยินมาว่า ถ้าไม่ได้กิจอุจระตัวเองจะอายุส่นจริงรึเปล่าคะ  q*039

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1587: 2 พ.ย. 11, 18:05 น

สวัสดีค่ะพี่เลดี้ เรนเองนะคะ
ตอนนี้มันมีปัญหาภาวะน้ำท่วม;=; ในหมู่บ้านเรนก็ท่วมค่ะ แต่ยังไม่ถึงบ้านเรน
แล้วก็ออกไปซื้ออาหารให้กระต่ายไม่ได้ ถ้าอาหารหมดต้องให้มันกินอะไรไปก่อนดีคะ
(ตอนนี้ก็ใกล้ๆจะหมดแล้วค่ะ แง้)

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1588: 2 พ.ย. 11, 21:36 น

ถ้ากินเเล้วก็นอนบ่อยๆ มันจะเปนอะไรมั้ยค่ะ
มีผลกระทบอะไรรึเปล่า  q*078 q*061

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1589: 3 พ.ย. 11, 04:16 น

ตอบ คุณ Icetea โรคตาต่างๆ ทั้งตาอักเสบ ตาเป็นต้อ ไม่จำเป็นต้องแก่แล้วเป็นเสมอไปค่ะ เจ้าของต้องใส่ใจและช่างสังเกตุ เมื่อเห็นความผิดปกติที่ตาแม้เพียงเล็กน้อย รีบพาไปพบแพทย์ที่เชี่ยวชาญสัตว์เล็ก จะมีโอกาสรักษาหายได้
                      กระต่ายเป็นสัดได้ทั้งสองเพศค่ะ
                      กินแล้วนอนไม่ผิดปกติค่ะ

ตอบ คุณ น้องพายหวาน ราคาขึ้นอยู่กับฟอร์ม ไม่สามารถกำหนดได้ค่ะ
                              เสียงดังทำให้กระต่ายเครียดได้ ที่จับมาอุ้มและลูบตัวเค้าทำถูกแล้วค่ะ ช่วงที่มีเสียงดังลองให้อยู่ในห้องอื่นที่เสียงเบากว่าชั่วคราวจะดีกว่า
                              อึน้อยเพราะกินน้อยมั้งคะ อาการนี้น่าจะท้องอืด หาหมอได้เลยค่ะ อันตรายมาก อึที่กระต่ายกินคืออึพวงองุ่นและจะกินจากก้นตัวเองเลย

ตอบ คุณ เรนนี่ ถ้าหมดทั้งอาหารเม็ดและหญ้าแห้ง หาหญ้าขนให้กินไปก่อนค่ะ ตัดเอาตามข้างทาง หวังว่าจะยังพอตัดได้นะคะ หรือฝากคนที่ออกมาได้ซื้อเข้าไปให้ บ้านอยู่แถวไหนคะ น้ำท่วมระดับไหนแล้ว

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1590: 3 พ.ย. 11, 12:05 น

ถ้ากระต่ายฟันยื่นเกิดพันธุ์กรรมรึเปล่าค่ะ ถ้าพาน้องไปเล่นทรายที่ทะเล จะได้มั้ยค่ะ เวลาน้องเค้าตัวสั่นๆ เกิดจากอะไรคะ ต้องทำไงค่ะ ขอบคุนคะ

Tags:
Guest
แรมโบ้

ความคิดเห็นที่ #1591: 3 พ.ย. 11, 12:54 น

สวัสดีค่ะ เลี้ยงกระต่ายมาเดือนนึงแร้วค่ะ ตื่นเช้ามาพบว่าตาย ให้กระต่ายอยู่ห้องแอร์ตลอดค่ะ ไม่รู้ว่ามันตายเพราะอะไร เพราะอยู่ในที่เย็นมากเกินไปรึป่าวค่ะ

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1592: 3 พ.ย. 11, 22:35 น

มีหญ้าที่มันขึ้นอยู่ตามสนามหญ้าอะค่ะพี่เลดี้ ; ; กินแทนได้มั้ย

เรนอยู่บางบัวค่ะ(ไม่ใช่บางบัวทองนะ) ในซอยน้ำท่วมระดับเอว แต่คิดว่าน่าจะลดลงซักประมาณวันอาทิตย์ แต่ก็ไม่แน่ = =;;;

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1593: 5 พ.ย. 11, 13:52 น

ถ้าจะพากระต่ายเดินทางไปไหน มันปรับสภาพเรื่องอากาศได้มั้ยค่ะ ต้องทำไง เลี้ยงเค้ามาได้ 2 อาทิตย์เเล้ว thank  U

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1594: 5 พ.ย. 11, 15:47 น

พี่เลดี้คะ หาหญ้าขนได้แล้ว> < ว่าแต่...

คุณตรงก้านๆที่มันมีขนเนี่ยกินได้รึเปล่าคะ แล้วต้องล้างน้ำก่อนให้มันกินใช่มั้ย
อ่า แล้วถ้าทิ้งไว้นานมันแห้งๆนี่ยังกินได้อยู่รึเปล่า=[]=

(ขออภัยหากถามอะไรโง่วๆค่ะT^T)

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1595: 6 พ.ย. 11, 01:18 น

ตอบ คุณ Icetea เป็นโรคทางพันธุกรรมค่ะ และไม่ควรให้เค้ามีลูก เพราะลูกที่เกิดมามักจะมีโอกาสเป็นสูงค่ะ
                      ไม่ควรให้เล่นทรายนะคะ ทำความสะอาดยาก กระต่ายจะเลียขนตัวเองแล้วจะกินทรายเข้าไปด้วย
                       เวลาตัวสั่นหากเพราะตกใจ เจ้าของปลอบได้โดยลูบตัวเบาๆ แต่ถ้าสั่นเพราะหายใจแรงและถี่ อาจป่วยเป็นโรคเกี่ยวกับระบบทางเดินหายใจ เช่น ภูมิแพ้ โรคปอด หรือเพราะอากาศร้อนและระบายความร้อนไม่ทันค่ะ
                       เวลาที่เลี้ยงยังน้อยไปค่ะ การจะพากระต่ายเดินทางนั้นขึ้นอยู่กับนิสัยกระต่าย บางตัวเครียดมาก กลับมาไม่กินและก็ป่วย บางตัวสนใจมองสิ่งรอบตัว ปกติดี กินได้ ถ้าจำเป็นต้องพาไปด้วยและกระต่ายเริ่มมีอาการเครียด นั่งกกตัวตลอด ไม่กิน ไม่ร่าเริง ต้องมีเวลาหยุดพัก และเจ้าของต้องคอยเรียกชื่อกระตุ้น ลูบตัว เกาหลังคอ เพื่อปลอบเค้าให้สบายใจค่ะ 

ตอบ คุณ แรมโบ้ ไม่สามารถบอกได้นะคะ เพราะข้อมูลด้านอื่นไม่ได้ให้มา แต่การอยู่ห้องแอร์ไม่ได้ทำให้ตาย กระต่ายชอบอากาศเย็นค่ะ อย่างไรก็ตามการตั้งอุณหภูมิแอร์ ให้เป็นกลางๆไว้ดีกว่านะคะ

ตอบ คุณ เรนนี่ หญ้าแบบนั้นไม่ได้จ้ะ สารอาหารไม่พอและไม่สะอาด หญ้าขนที่เก็บมากินได้หมดค่ะ ทั้งใบทั้งก้านที่มีขน แต่ล้างให้สะอาดเลยนะ วิธีเก็บให้อยู่ได้นานๆ คือเอาใส่ตู้เย็น เวลาจะกินก็ค่อยล้าง  หญ้าขนที่แห้งก็กินได้ ตากแดดไว้ก็จะเป็นหญ้าแห้งค่ะ

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1596: 6 พ.ย. 11, 02:40 น

อ้อ อย่างงี้เอง *0*

ขอบคุณค่ะี่พี่เลดี้ XD แฮ่ แล้วจะแวะมาเยี่ยมใหม่นะคะ q*039

ตอนนี้น้ำเริ่มล้นเข้ามา ท่วมทุ่งหญ้าขน 55+ แต่น้องต่ายยังดี๊ด๊าไม่เครียดอะไรorzlll
(คึกมาก ฮา สงสัยตื่นเต้นน้ำจะท่วม55555)  q*027

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1597: 6 พ.ย. 11, 12:20 น

ถ้าจำเป็นต้องไป จะดูอาการยังไงอะค่ะ บอกวิธีเเก้ด้วยค่ะ ขอบคุนคร้า q*062

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1598: 6 พ.ย. 11, 14:46 น

ตอบ คุณ Icetea ก่อนเดินทางกินอาหารให้เรียบร้อย ระหว่างเดินทางเตรียมไปด้วย แต่ถ้ากระต่ายไม่กินก็ไม่ผิดปกติ เพราะกระต่ายหลายๆตัวเวลาเดินทางจะไม่กินอะไร ไม่ว่ายังไงก็ลองป้อนดูก่อน ถ้ากกตัว ตัวสั่น ให้ปลอบโดยลูบตัว เกาหลังคอ ลูบหู อย่างเบาๆ และบ่อยๆ ช่วยคลายเครียดได้เยอะ ถ้าแวะพักระหว่างทาง เอากระต่ายออกจากกระเป๋าเดินทางหรือตะกร้า เพื่อเปลี่ยนอิริยาบถให้ได้เหยียดแข้งขาบ้างนะคะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1599: 6 พ.ย. 11, 21:46 น

ถ้าพาเค้าไปค้างคืนเค้าต้องปรับสภาพมั้ยค่ะ ต้องทำยังไงค่ะ ถ้ามันอยู่ในรถควรปล่อยหรือไว้ในกระเป๋า ขอบคุนค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1600: 7 พ.ย. 11, 07:39 น

ตอบ คุณ Icetea เมื่อถึงที่พักก็อย่าเพิ่งไปยุ่ง ให้เค้าได้สำรวจสถานที่ใหม่และวางอาหารไว้ให้ เวลาเดินทางอยู่ในรถให้เอาไว้ในกระเป๋าค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1601: 7 พ.ย. 11, 10:49 น

ถ้าพาเค้าไปเดินทาง จะมีข้อเสียอะไรมั้ยค่ะ q*027

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1602: 7 พ.ย. 11, 20:40 น

รบกวนอีกค่ะอยากทราบพันธุ์กระต่ายที่เลี้ยงค่ะ ซื้อมา 450 บาท ขนยาวมากจะเหมือนหมาพันธุ์ปอม เเต่จิงๆตัวเค้าเล็ก เเต่ขนยาวค่ะ หูไม่ตกมีขนที่หูค่ะ รบกวนช่วยบอกด้วยค่ะพันธุ์อะไร อยากรู้ๆ  q*072  q*073

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1603: 8 พ.ย. 11, 23:23 น

เอ่อพี่เลดี้คะ ที่บ้าน(ในห้องกระต่ายมัน) เป็นกำแพงปูนขาวแล้วมันไปกัดๆ เหมือนจะกินไปด้วยlll มันจะเป็นอะไรมั้ยคะ หรือมันตะไบฟันเล่นเฉยๆ (แต่เห็นเหมือนมันกินเข้าไปเลย แง้งง) มันกัดบ่อยมากเลย ;w; ทำลายที่อยู่ โอ้ววว orzlll

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1604: 9 พ.ย. 11, 05:19 น

ตอบ คุณ Icetea กระต่ายบางตัวไม่ชอบก็จะเครียด กังวลแล้วไม่กิน และหากสภาพอากาศร้อนก็จะเป็นฮีทสโตรกซึ่งอันตรายมากๆ
                     อาจเป็นเท็ดดี้แบร์ แต่จะผสมรึเปล่าต้องเห็นรูปค่ะ 

ตอบ คุณ เรนนี่ ตรงมุมที่กัดแทะประจำหาของหรือเอากรงมาบังไว้ และให้กินหญ้าไว้เยอะๆจะได้ช่วยขับออกมาค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1605: 9 พ.ย. 11, 09:49 น

เอารูปลงยังไงค่ะ หุหุ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1606: 9 พ.ย. 11, 11:13 น

ตอบ คุณ Icetea ไปลงที่เวบฝากรูปแล้ว copy link มาก็ได้ค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1607: 9 พ.ย. 11, 14:05 น

ลงไม่เปนอะค่ะอทิบายขั้นตอนได้มั้ย

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1608: 9 พ.ย. 11, 14:46 น

อ่อค่ะ แต่ว่ามันไม่ใช่มุมนะคะพี่เลดี้ มันเหมือนผนังกั้นอะคะ (ทางยาว)

จะว่าไปมันมีพฤติกรรม(กัดกินปูนขาว)แบบนี้หลังจากที่เปลี่ยนมาให้กินหญ้าขนหลังจากที่อาหารเม็ดหมดน่ะค่ะ ทำไมมันถึงเป็นอย่างงั้นหรอคะ=[]= //สงสัยมาก แง้ง

แต่อึมันยังมีขนาดปกติเท่าเดิมค่ะ(+ใหญ่ขึ้นนิดเดียว นิดเดียวจริงๆ ฮา)

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1609: 10 พ.ย. 11, 15:31 น

ตอบ คุณ Icetea https://www.upload.in.th/

ตอบ คุณ เรนนี่ ใช้วิธีกั้นแบบเดียวกันค่ะ ใช้ได้เหมือนกัน คาดว่าอยากจะแทะหญ้าแห้ง ให้หญ้าขนช่วยไปก่อนนะคะ ตอนนี้ทำได้เท่านี้ก็ถือว่าดีมากแล้วค่ะ

Tags:
Guest
เรนนี่

ความคิดเห็นที่ #1610: 11 พ.ย. 11, 01:50 น

อ่าา รบกวนอีกข้อค่ะพี่เลดี้ ;w;

ปูนขาวที่กินเข้าไปจะเป็นอันตรายต่อกระต่ายมั้ยคะ?
ปล.เพิ่งสังเกตอีกทีว่าอึก้อนใหญ่ขึ้นมาก orzlll

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1611: 11 พ.ย. 11, 07:10 น

ตอบ คุณ เรนนี่ ถ้ายังกินยังอึได้ปกติ ร่าเริง แต่งตัว เลียขนเหมือนเดิม ก็ไม่เป็นอะไรแล้วล่ะค่ะ คอยระวังอย่าให้กินอีก ถ้าเค้าเริ่มจะแทะก็ดุแล้วอุ้มพาไปวางที่อื่น ทำซ้ำๆไว้ค่ะ(กระต่ายส่วนมากไม่เชื่อหรอก ถ้าเผลอก็ทำอีก เจ้าของต้องทำใจนะจ๊ะ)

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1612: 11 พ.ย. 11, 10:13 น

q*076 ถ้ากระต่ายอยู่ในกรงนานๆ มันจะเครียดมั้ยค่ะ พอดีเอาออกมาไม่ได้เลย ทำยังไงให้น้องไม่เครียดดีค่ะ ปล่อยมาวิ่งก็ไม่ได้ q*015

Tags:
Guest
ชมพู่น่า

ความคิดเห็นที่ #1613: 11 พ.ย. 11, 12:31 น

เมือตอนเลี้ยงกระต่ายมันมีอาการท้องเสียมาก  ให้กินแต่อาหารเม็ดนะ  แล้วคนขายเขาบอกว่ามียาเเก้ท้องเสียด้วยอยากรุว่าแก้ได้หรือป่าว
มันต้องกินยาตลอดเลย พอยาหมดมันก้   ก็........ q*069

Tags:
Guest
กาญจนที

ความคิดเห็นที่ #1614: 11 พ.ย. 11, 18:48 น

คือว่าให้มันกินใบบัวบกจะเป็นไรไหมค่ะ  q*031

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1615: 11 พ.ย. 11, 22:04 น

กระต่ายมันต้องใช้  q*031  ทรายอาบน้ำเเบบหนูเเฮมๆ มั้ยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1616: 12 พ.ย. 11, 07:45 น

ตอบ คุณ Icetea ถ้าเคยวิ่งแล้วไม่ได้วิ่งก็ต้องเครียดอยู่แล้วค่ะ ก็เปิดกรงแล้วเอามือเข้าไปลูบๆเค้าแทน ถ้ามันจำเป็นก็ต้องรอเวลาที่สะดวก อย่าคิดมากค่ะ
                     ไม่สกปรกมากก็ไม่ต้องอาบ ใช้วิธีเช็ดตัวแทน ทรายอาบน้ำของหนูไม่เหมาะกับกระต่ายค่ะ

ตอบ คุณ ชมพู่น่า ให้อาหารไม่ถูกต้องตามหลักนะคะ กระต่ายท้องเสียต้องหยุดอาหารอย่างอื่น ให้ได้แค่หญ้าแห้งและน้ำสะอาด และรีบพาไปหาหมอเพื่อตรวจอึว่ามีเชื้ออะไร เช่น บิด โปรโตซัวร์ อย่าให้ยาเอง เพราะต้องคำนวณตามน้ำหนักตัวกระต่ายและการวินิจฉัยอื่นจากคุณหมอ

ตอบ คุณ กาญจนที กินได้ค่ะ แต่อย่าให้มาก เพราะเป็นผักที่มีน้ำเยอะ อาจจะมีอึเหลวและทำให้อิ่มก่อนที่จะกินอาหารที่สำคัญกว่า เช่น หญ้าแห้ง

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1617: 13 พ.ย. 11, 13:40 น

ทำไมทรายหนูไม่เหมาะกับกระต่ายอะค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1618: 13 พ.ย. 11, 14:12 น

พี่คะ ขอรบกวนหน่อยค่ะ คือว่าตอนนี้กระต่าย สี่เดือนกว่าแล้ว ถ้าให้กินแครอทหรือผักอิ่น ๆ ได้มั้ยคะ ?? มันชอบแทะกรง กลัวมันฟันหัก ถ้าให้ผักกิน มันจะแทะหรือเปล่า
อีกอย่างคือเท้ามันเหลืองมาก จะทำยังไงดีคะ คือเท้ามันสกปรกอ่าค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1619: 14 พ.ย. 11, 08:06 น

ตอบ คุณ Icetea หนูกับกระต่าย อาหารและการใช้ชีวิตก็ไม่เหมือนกันแล้วค่ะ มันถึงชื่อว่าทรายอาบน้ำของหนูไงล่ะคะ กระต่ายจะไม่มีนิสัยเอาตัวไปคลุกกับทรายหรือฝุ่นค่ะ

ตอบ คุณ  juonjuju เริ่มให้ได้แล้วค่ะ แต่อย่าเยอะ ให้นิดหน่อยเป็นขนม เพราะอาหารหลักที่สำคัญคือหญ้าแห้ง ให้แทะหญ้าแห้งดีที่สุด
                        เท้าเหลืองทำใจค่ะหายยาก ให้เบาลงได้โดยเอาผ้าชุบน้ำคอยเช็ดเรื่อยๆ

Tags:

หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้