Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 456626 ครั้ง)
Guest
แอลม่อน

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1530: 2 ต.ค. 11, 21:56 น

นำมาจากคุณ Lady
ความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับการเลี้ยงกระต่าย
จับหูกระต่าย ขอบอกว่าถึงตายเชียวค่ะ หูของกระต่ายมีเส้นประสาทเยอะมาก การจับหูหิ้ว จะเจ็บ และถึงกับตายได้

อย่า จับท้อง จริงๆแล้วจับได้ค่ะ แต่พอประมาณนะ จับท้องน่ะเค้ารำคาญ ก็เหมือนคน เวลาใครมาจับท้องเรา เราจะจั๊กกะจี๋หรือรำคาญนิดๆใช่มั้ยล่ะคะ

อย่า จับเค้าบ่อยๆ เดี๋ยวเฉามือ จับได้ค่ะ กระต่ายเค้าชอบให้เราลูบตัวเบาๆ บางตัวถึงกับเคลิ้มเลยนะคะ เอานิ้วเกาหลังคอเบาๆ เพราะส่วนนั้นเค้าเลียตัวเองไม่ค่อยถึงน่ะค่ะ

ให้กินผักบุ้ง ถั่วฝักยาว กระถิน แตงกวา กะหล่ำปลี ตายแน่ๆค่ะ ผักบุ้งทั้งไทยและจีนมียางค่ะ อย่าไปให้เค้าเลย, แตงกวา น้ำเยอะ ท้องเสียได้ , กระถิน มีพิษ ท้องร่วง , ถั่วฝักยาว กะหล่ำปลี ท้องอืด

ให้ กระต่ายกินนม ถ้าซื้อมาจากร้านแล้วถึงจะยังไม่หย่านมแม่ แต่เค้าก็ถูกที่ร้านจับหย่านมแล้วค่ะ ห้ามให้นมอีกเด็ดขาด เพราะจุลินทรีย์ในการย่อยนมของเค้าหมดไปแล้ว ถ้าคุณให้นมเค้าจะท้องเสียนะคะ

ให้กินขนมของคน เช่น ป๊อกกี้ หมูปิ้ง ข้าวสุก ขนมปัง เค้ก ช็อกโกแลต ห้ามเด็ดขาดนะจ๊ะ
เนื่อง จากเค้าเป็นสัตว์ที่มีกระเพาะหมัก ย่อยได้แต่หญ้าและผัก เนื้อสัตว์และแป้งเป็นของต้องห้าม (บางคนบอกว่ามันน่ารักดีกินขนม บางคนก็รู้ว่าไม่ดี แต่บอกว่าเห็นมาดมๆขอกินก็ใจอ่อนให้ แต่ให้ไม่เยอะหรอกนะ)
 จะมากจะน้อยก็ไม่เป็นผลดีกับเค้า คุณอาจบอกว่าให้แล้วก็อยู่ได้ไม่เห็นตายนี่ ถูกค่ะ ยังไม่ตาย แต่อายุก็คงไม่ยืน ถ้าอยากให้เค้าอยู่กับเรานานๆก็หยุดตามใจเค้าเถอะค่ะ กระต่ายเนี่ยส่งอะไรให้เค้าก็กินหมดแหละ

ให้อยู่แต่ในกรง ถ้าให้คุณอยู่แต่ในห้องนอนห้ามออกไปไหนจะอึดอัดมั้ยคะ เช่นกันค่ะ เค้าก็อยากออกมาวิ่งเล่นบ้าง เป็นการออกกำลังกายด้วยนะคะ
ปล่อยวิ่งเล่น เป็นบางเวลาก็พอค่ะ เช่น กลับมาจากที่ทำงานแล้วค่อยปล่อยเค้า ก่อนคุณนอนก็ค่อยเก็บเข้ากรง เป็นต้น ทั้งนี้จัดสรรเวลาตามสะดวกนะคะ

Tags:

Tags:
Guest
น้องนมสด

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1531: 2 ต.ค. 11, 22:11 น

ตอบคุณ mayongnes

เพิ่งซื้อมาห้ามไปยุ่งกับเค้าเลย ปล่อยไปสักอาทิตย์นึงก่อน อย่าไปจับ อุ้ม เล่น เค้ากำลังปรับตัวกับสถานที่ใหม่

Tags:
Guest
แมวน้อย

ความคิดเห็นที่ #1532: 3 ต.ค. 11, 16:05 น

เลี้ยง กระต่ายเหมือนกันค่ะแต่เพราะว่าไม่เคยรู้มาก่อนว่ากินผักบุ้งไม่ได้ก็เลยเผลอให้กินไปหลายครั้งเลยค่ะแต่ละครั้งก็เยอะซะด้วยแต่เค้าก็ยังดูเหมือนเดิม
แล้วก็อีกอย่างนึงก็คือกระต่ายหลุดกรงค่ะมันป้องกันยังไงเหรอคะ

Tags:
Guest
เกมส์

ความคิดเห็นที่ #1533: 5 ต.ค. 11, 10:39 น

q*071ทำไมดีค่ะแม่กระต่ายไม่ยอมเลี้ยงแถมยังกินลูกกระต่ายด้วยค่ะมี่การแก้ปัญญายังไงดีค่ะ

Tags:
Guest
ฺBaitueY

ความคิดเห็นที่ #1534: 5 ต.ค. 11, 16:20 น

กระต่ายเพิ่งคลอดลูกค่ะ
2วันเอง แต่ เด็กๆ ชอบคลานออกมานอกรังคลอดอ่ะค่ะ
เราต้องจับเค้าไว้รวมกันใช้มัยอ่ะ

Tags:
Guest
lii

ความคิดเห็นที่ #1535: 5 ต.ค. 11, 18:48 น

P'ladyค่ะ ลีมีน้องกระต่ายอยู่2ตัว อายุประมาน2เดือน บางทีน้องเค้าถ่าย เปนสีขาวขุ่นออกเเหลือง บางครั้งก็ออกส้มๆ เปนแบบปกติก็มี ไม่รุว่าเปนตัวไหน หรือทั้งคู่ q*069 ก็ไม่รู้ไม่เหนตอนเค้าถ่าย แต่ไม่เปนเมือกนะคะ ทั้งคู่ก็ดุปกติแข็งแรงดี กินน้ำก็ปกติ รบกวนP'ladyว่าน้องเค้าเปนอะไร q*078

Tags:
Guest
นินิว

ความคิดเห็นที่ #1536: 6 ต.ค. 11, 01:38 น

พี่เลดี้ค่ะ พอดีว่าหนูไปต่างจังหวัดมา1เดือนแล้วหนูก็ฝากลอปให้เพื่อนเลี้ยง
เพื่อนหนูมันคงจะรักลอปมากมันให้อาหารลอปซะอ้วนเลย(อ้วนมากๆ)
พอหนูไปเอามาจากเพื่อนนั่งเล่นกับเขาซักพักสังเกตุว่าเขาหายใจดังมีเสียงฟิตๆ
ค่ะหนูอยากรู้ว่าเขาไม่สบายหรือว่าอ้วนเกินไปค่ะ

Tags:
Guest
นินิว

ความคิดเห็นที่ #1537: 6 ต.ค. 11, 19:25 น

พี่ค่ะ ลอปเขาไม่ให้หนูจับตัวเลยวิ้งหนีตลอดอุ้มก็ไม่ได้ก่อนที่จะไปให้เพื่อนเขาติดหนู
มากเลยนะค่ะเดินไปใหนก็ตามชอบให้อุ้มให้กอด แต่ตอนนี้เป็นอะไรไม่รู้หนูเครียด
มากค่ะรู้สึกน้อยใจเหมือนเขาลืมหนูไม่รักหนูแล้ว กระต่ายเขาจะจำเจ้าของเขาได้
มั้ยค่ะแล้วอีกอย่างอาหารกับน้ำไม่ค่อยกินเลยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1538: 7 ต.ค. 11, 12:36 น

ถึงคนรักกระต่ายทุกท่านค่ะ ต้องขอโทษนะคะที่หายไปนานแล้วไม่ได้บอกไว้ เลดี้ย้ายบ้านค่ะ เพิ่งได้โทรศัพท์กะเนทเมื่อสองวันที่แล้วนี่เอง ครัวยังไม่เสร็จเลย ช่างยังทำอยู่ บ้านมีแต่ฝุ่นๆๆๆแถมลูกชายก็ซนมากๆเลยค่ะ พอนั่งหน้าคอมครั้งแรกในรอบ 3 อาทิตย์ รีบเข้าบอร์ดมาดู คำถามมากมายเลยทีเดียว จะพยายามตอบย้อนหลังให้นะคะ และต้องขอบคุณเพื่อนๆที่น่ารักที่มาช่วยตอบคำถามให้ด้วยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1539: 7 ต.ค. 11, 12:54 น

ตอบ คุณ แอลม่อน ไม่ให้ผสมเลยก็ได้ค่ะ แต่แนะนำว่ากระต่ายตัวเมีย เมื่ออายุ 2-3 ปีขึ้นไป จะมีความเสี่ยงเป็นมดลูกอักเสบ และโรคทางระบบสืบพันธุ์ได้ถึง 75% ดังนั้นเมื่ออายุสัก 1 ปีขึ้นไปก็พาไปทำหมันนะคะ คุณหมอจะตัดมดลูกออกเลย จึงทำให้ไม่มีความเสี่ยงที่จะเป็นค่ะ
                       กระต่ายหลังคลอดจะไม่ค่อยแข็งแรงและเครียด ถ้ามีการผสมต่อก็ติดได้ทันที เมื่อเครียดหรือท้องจะไม่ชอบให้จับตัว เราเข้าไปยุ่งไม่ได้เลยล่ะค่ะช่วงนี้ เนื่องจากตัวเมียขึ้นชื่อเรื่องหวงตัวและหวงที่มากๆ ถ้าท้องแล้วก็อย่าให้ท้องอีกนะคะ ไม่ควรให้มีลูกเกิน2ครอก แม่กระต่ายจะโทรมมากๆค่ะ

ตอบ คุณ หนูอยากรู้คะ กระต่ายแทบทุกตัวจะชอบให้ลูบ ยิ่งช่วงหลังคอและหัวจะชอบเป็นพิเศษ เพราะเลียเองไม่ค่อยถึง และก็แทบจะทุกตัวเหมือนกันค่ะที่ไม่ชอบให้อุ้ม การยกขึ้นจากที่สูงทำให้รู้สึกไม่มั่นคง คล้ายถูกนกมาโฉบไป เพราะกระต่ายอยู่ในระดับล่างๆของห่วงโซ่อาหาร คือเป็นผู้ถูกล่าค่ะ
                            ลองให้เวลาเค้าได้ปรับตัว หมั่นลูบตัวสร้างความไว้ใจ สบายใจ เมื่อเค้าเริ่มเข้าหาเราบ่อยๆก็ค่อยเริ่มอุ้ม ให้เรานั่งและอุ้มเค้าไว้ที่ขาหรือตักก่อน จากนั้นค่อยๆเพิ่มความสูงขึ้นมาแนบอก ไหล่ และค่อยยืนอุ้มนะคะ ที่สำคัญต้องจับไม่แรงแต่แน่นพอที่จะมีความมั่นคง อย่ากลัว เพราะถ้ากลัวเค้าจะรู้และดิ้นหล่นลงมาพิการหรือเสียชีวิตได้ค่ะ
                            สำหรับเรื่องมด ต้องใส่ยา ฉีดยาไว้ หรือด้วยวิธีอื่นๆนอกจากนี้ ต้องกำจัดเลยค่ะ เพราะกระต่ายถูกมดกัด เจ็บปวดถึงตายได้นะคะ เปลี่ยนเส้นทางที่มดเดินหรือย้ายกรงไปที่ที่มดไม่เดิน หรือเปลี่ยนที่ไปเรื่อยๆ และที่สำคัญคือหมั่นทำความสะอาดเป็นประจำค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1540: 7 ต.ค. 11, 13:14 น

ตอบ คุณ สงสัยคะ อุ้มได้ค่ะ แต่ต้องให้กระต่ายยอมหรือไม่หงุดหงิดรำคาญดีกว่า เราไม่ควรไปฝืนเค้านะคะ เรื่องการอุ้มรบกวนดูคำตอบด้านบนด้วยค่ะ เรื่องเดียวกันเลย สำหรับใบกะเพรา ถ้าจะให้กิน สักอาทิตย์ละ 2-3 ใบก็พอค่ะ ใบกะเพรามีฤทธิ์เป็นยาถ่าย ไม่ควรให้มากค่ะ

ตอบ คุณ benz_1994sk อุ้มบ่อยๆไม่ได้ทำให้ท้องเสียค่ะ
                               ถ้ากระต่ายไม่กินหญ้า เจ้าของต้องใจแข็ง งดอาหารอย่างอื่น ให้กินหญ้าก่อนจนกว่าจะหมดถึงให้กินอย่างอื่น หญ้าสำคัญมากกระต่ายขาดไม่ได้นะคะ มีหญ้าหลายประเภท ให้กินหญ้าทิโมธีเป็นหลัก แล้วเสริมด้วยหญ้าโอ๊ต,หญ้าออชาร์ด,เมาเท่นเฮย์ หรือหญ้าเบอร์มิวด้า เพื่อความหลากหลายค่ะ
                                ผักไม่จำเป็นต้องให้ค่ะ จะทำให้เค้าอิ่มเร็วเพราะมีน้ำเยอะและไฟเบอร์น้อยกว่า ทำให้กินหญ้าไม่ได้มากเท่าที่วันนึงควรจะได้รับ สำหรับกระถินกินไม่ได้นะคะ

ตอบ คุณ น้องกระต่ายน้ำค้าง ส่วนตัวคิดว่าบัดดี้เป็นอาหารที่กลิ่นแรงค่ะ ที่ฉี่เหม็นก็คงเพราะอาหารที่กินค่ะ เม็ดก็ใหญ่ คุณภาพก็ตามราคา แต่หาซื้อง่ายค่ะ ตามแต่สะดวกแล้วกันนะคะ ถ้าให้ยี่ห้อที่แนะนำไปได้จะดีกว่ามาก
                                   หากเห็นว่าตาโปนผิดปกติ พาไปหาหมอเลยค่ะ อาจจะไปกระแทกอะไรเข้า สังเกตุขอบตาด้วยนะคะว่าบวมแดงรึเปล่า เคสนี้มีหลายตัวค่ะ ตาแทบจะหลุดออกจากเบ้า สุดท้ายต้องควักลูกตาออก แต่กระต่ายตาเดียวมีเยอะ ก็มีชีวิตปกติดี แค่ต้องปรับตัวช่วงแรกๆแต่ไม่นานค่ะ

Tags:

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1541: 7 ต.ค. 11, 14:12 น

ตอบ คุณ FANG ไม่ให้ผสมก็ได้ค่ะ หาตุ๊กตาสักตัวใส่ไว้ในกรง เมื่อเป็นฮีทเค้าก็จะขึ้นขี่เองค่ะ
                     กระต่ายแต่ละสายพันธุ์ก็มีลักษณะนิสัยเฉพาะต่างกันไป แต่เรื่องทั่วไปและการเลี้ยงดูส่วนใหญ่เหมือนกันค่ะ การกระโดดสูงแล้วสะบัดก้นนิดๆ คือเค้าอารมณ์ดีมากๆเลยล่ะค่ะ

ตอบ คุณ รินนี่ เด็กๆอายุเท่าไหร่คะ เป็นไปได้หลายสาเหตุค่ะ ทั้งไม่แข็งแรงจากกรรมพันธุ์ จากสภาพอากาศ แดดและฝน อาหารที่ได้รับ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ  ตัวผู้จะมีไข่ห้อยลงมาระหว่างขาเหมือนของคนค่ะ จะเป็นสีชมพูอ่อนๆไปจนถึงแดงนิดหน่อย
ตอบ คุณ  benz_1994sk อยู่ด้วยกันมาตั้งแต่แรกรึมั้ยคะ ตัวเมียหวงตัวหวงที่ระวังจะกัดกันนะคะ ถ้าเพิ่งมาอยู่ด้วยกันทีหลัง
                                ข้าวไม่ใช่อาหารกระต่าย ข้าวเป็นแป้งไม่เหมาะกับระบบย่อยของกระต่ายจะทำให้ท้องอืด กินแล้วไม่เป็นไรวันนี้ แต่จะสะสมให้เกิดโรคและอายุสั้นได้อย่างที่เราคิดไม่ถึงค่ะ

ตอบ คุณ immy การให้อาหารเม็ดประเภทที่มีหลากหลายชนิดในถุงเดียวกัน มักเป็นปัญหากับกระต่ายที่ชอบเลือกกิน และเจ้าแท่งเล็กๆก็มักจะเหลือทิ้งทุกที ต้องให้กินจนหมดค่ะ ถึงจะเติมอาหารใหม่ให้ เค้าหิวก็จะยอมกินเองน่ะค่ะ
                    ตอนนี้ยี่ห้อถุงเขียวเค้าไม่มีเม็ดแบบนี้แล้วนะคะ ตัดปัญหากระต่ายไม่กิน ของ VERSALA-LAGA น่ะค่ะ

ตอบ คุณ   Petty ไม่ได้เลี้ยงและไม่ได้เจอกับหมาแมว ก็ไม่ต้องฉีดค่ะ แต่สำหรับน้องที่โดนกัดก็ทำแผลและรักษาความสะอาด และฉีดไว้ก็ดีนะคะ

ตอบ คุณ ปรัชญาพร อ่านบทความที่หน้าแรกเลยค่ะ

ตอบ คุณ Bankgamo นิสัยตัวเมียจะดุมากค่ะ แนะนำว่าเอาไปไว้ในที่ๆทั้งสองไม่เคยไปหรือไม่คุ้นเคย ปล่อยออกมาด้วยกัน จะไม่มีใครรู้สึกเป็นเจ้าของที่ ทำซ้ำๆบ่อยๆแต่หากยังเป็นอยู่ ก็แยกกันเลี้ยง แยกกันปล่อยวิ่งดีกว่าค่ะ

ตอบ คุณ สิ ให้อยู่ในลังรึเปล่าคะ ควรให้อยู่ในกรงนะคะ เอาผ้าชุบน้ำหมาดๆคอยเช็ดตัวเรื่อยๆ จะทำให้กลิ่นลดลง และให้สถานที่เลี้ยงสะอาดและระบายอากาศด้วยค่ะ

ตอบ คุณ mayongnes อย่าไปไล่จับนะคะ ให้เวลาได้ปรับตัวกับเจ้าของและสถานที่ใหม่ก่อน การทำแบบนี้จะยิ่งทำให้กระต่ายเครียดและไม่ยอมไว้ใจค่ะ ถ้าหย่านมแล้วต้องให้กินหญ้าแห้งด้วยนะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1542: 7 ต.ค. 11, 14:31 น

ตอบ คุณ แมวน้อย อย่าใช้กรงที่เป็นแบบยกประตูลงล็อก แต่ให้ใช้แบบเป็นกลอนขัดด้านขวางค่ะ แบบแรกกระต่ายเอาหัวมุดลงข้างล่างแล้วดันขึ้นๆ ประตูมันก็จะยกหลุดจากล็อกได้ แต่ถ้ายังไม่สะดวกเปลี่ยนตอนนี้ หาตัวหนีบมาหนีบไว้ก่อนค่ะ

ตอบ คุณ เกมส์ ตามลิ้งค์นี้ค่ะ https://www.trb-club.com/?mo=3&art=258949

ตอบ คุณ ฺBaitueY ใช้กรงซี่ถี่หรือใส่กระบะสูง จะได้ปีนออกมาไม่ได้ค่ะ

ตอบ คุณ lii การแยกกรงเลี้ยงจะทำให้เรารู้ว่าตัวไหนป่วยตัวไหนกินน้อย อาหารและอึของใครของมันเลยค่ะ พี่ถามถึงคืออึหรือฉี่คะ ถ้าฉี่ก็ปกติค่ะ เป็นสีจากอาหารที่กินเข้าไป แต่หากเป็นอึมีสีชัดเจนขนาดนั้นก็ถือว่าแปลก พาไปหาหมอตรวจดีกว่าค่ะ นิ่งนอนใจไม่ได้

ตอบ คุณ นินิว ได้หลายสาเหตุค่ะ จากอากาศ ฝุ่นละอองในห้อง แอร์เย็นเกินไป หรือจากน้ำหนักตัวก็เป็นได้ ไม่ควรให้อ้วนมากค่ะ นอกจากหายใจลำบากแล้ว เท้ายังรับน้ำหนักตัวเยอะ อาจเป็นแผลที่ฝ่าเท้าได้
                  เริ่มใหม่ค่ะ ไม่เป็นไร เดี๋ยวก็จะติดเราเหมือนเดิม ให้เวลาเค้าหน่อยนะคะ อาหารกับน้ำไม่กิน อาจเพราะเปลี่ยนคนเลี้ยงกลับมาเป็นเรา แต่เดิมกินเก่งอยู่แล้ว เดี๋ยวก็กลับมากินได้เหมือนเดิมค่ะ

Tags:
Guest
lii

ความคิดเห็นที่ #1543: 7 ต.ค. 11, 15:01 น

ขอบคุณP'ladyมากเลยค่ะ q*093 ที่น้องเค้าถ่ายเปนฉี่ค่ะ ลืมพิมพ์   q*021
ถ้าพาน้องเค้าไปตรวจสุขภาพข้างต้นมันจาต้องใช้เงินประมานเท่าไหร่ค่ะ q*031

Tags:
Guest
.......532

ความคิดเห็นที่ #1544: 7 ต.ค. 11, 23:18 น

ซื้อกระต่ายมานะคะแต่ไม่แน่ไจในอายุน่าจะประมาณ1เดื่อนพันธ์lioonคะมันดื้อมากเลยขยันวิ่งมากกกกกกกชอบหนี้ออกไปเที่ยวที่หลังบ้านๆก็เลี้ยงหมาด้วยตอนนี้ต้องปิดประตูหลังบ้านเอาไว้เลย5555+ตอนแรกเอามาแม่ไม่พูดด้วยเลยแต่ไปมาแม่ก็ช่วยเลี้ยงตอนนี้รักกันทั้งบ้านมันดื้อจนชนะไจคนทั้งบ้านเลยคะ q*073อยากทราบว่าจะเอาอะไรให้เค้ากินมีแต่อาหารเม็ดนะคะหญ้าแห้งหาซื้อได้ที่ไหนคะเล็บเค้าเริ่มยาวด้วยอยากทราบว่าจะตัดได้ไหมคะ q*031 q*032

ช่วยตอบด้วยนะคะนู๋ไม่รู้จิงๆว่าจะไปปรึกษาใครขอบคุนคะ q*071

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1545: 8 ต.ค. 11, 02:23 น

ตอบ คุณ lii แล้วแต่สถานที่ค่ะ โรงพยาบาลสัตว์เกษตรก็ถูกแต่ต้องไปแต่เช้าและรอคิวนาน คลินิกเอกชนก็ราคาสูง แต่ถ้าตรวจเบื้องต้นทั่วไป กระต่ายไม่ได้เป็นอะไรไม่ต้องรับยากลับ ก็ประมาณ 600-ไม่เกินพันบาทหรอกค่ะ เต็มที่นะคะสำหรับราคาคลินิก

ตอบ คุณ .......532 ต้องให้กินหญ้าด้วยค่ะ สำคัญมากๆ ซื้อได้ที่จตุจักร เพทชอปร้านที่มีของเยอะ คลินิกรักษาสัตว์หรือสั่งซื้อทางเวบค่ะ
                         เล็บต้องตัดค่ะ ตัดอย่าให้โดนเนื้อสีชมพูในเล็บ ถ้ายาวมากจะเดินไม่สะดวก เป็นแผลอักเสบที่ฝ่าเท้าได้ เค้าจะเจ็บมากๆเลยค่ะ ถ้าตัดไม่เป็นไปคลินิกหรือร้านรับอาบน้ำสัตว์เลี้ยง ถามความชำนาญของช่างที่มีต่อกระต่ายด้วยนะคะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1546: 9 ต.ค. 11, 19:15 น

หนูเพิ่ง เอามันมาเลี้ยง จากน้า เพราะหนีน้ำท่วมค่ะ
อยากทราบว่าถ้าเอามันไปไว้นอกบ้านแล้วฝนมันตกจะทำให้กระต่ายตายไหม
กลัวว่ากระต่ายจะตายอ่ะค่ะ q*072 q*027 q*078

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1547: 11 ต.ค. 11, 10:19 น

ตอนไหนมันถึงผสมพันธ์ูู ค่ะ
แล้วถ้าเอาชุดให้มันใส่มันจะอึดอัดหรือร้อน
 ไหมค่ะ        q*009 q*009 q*009 q*083 q*083 q*083 q*005 q*005 q*005 q*011 q*011 q*001 q*00 q*00 q*00

Tags:
Guest
ผุ้หญิงลั้นลา

ความคิดเห็นที่ #1548: 11 ต.ค. 11, 18:00 น

อยากเลี้ยงกระต่ายแต่ทำไมวิธีเลี้ยงยุงอยากมากค่ะ q*078

Tags:
Guest
รินนี่

ความคิดเห็นที่ #1549: 12 ต.ค. 11, 15:38 น

น้องกระต่ายจะครบ 2 เดือน วันที่ 16 ต.ค. นี่แล้วค่ะ
ตอนนี้ก้อแบ่งให้คนอื่นเค้าไปเลี้ยงแล้วค่ะ เหลือไว้ที่ตัวเอง 2 ตัวค่ะ ตัวนึงซนมากเลยค่ะ ส่วนอีกตัวหนึ่งเรียบร้อยออกจะขี้เซาด้วยซ้ำ (หวังว่าเค้าคงไม่ได้ป่วยเป็นรัยน่ะค่ะ กิน ถ่าย ฉี่ ปกติทุกอย่าง) กินเสร็จเค้าก้อจะนอน ไม่ค่อยวิ่งเล่นเท่ารัยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1550: 13 ต.ค. 11, 15:37 น

ตอบ คุณ nan11552 หากต้องการเลี้ยงนอกบ้าน ต้องใช้กรงหรือบ้านที่ปิดมิดชิด มีมุ้งลวด เพื่อกันแมลง+สัตว์มีพิษ และตั้งในที่ไม่โดนแดดและฝนไม่สาด เพราะอากาศที่เย็นหรือชื้นกระต่ายจะเป็นหวัด+ปอดบวม หรืออากาศร้อนกระต่ายจะเป็นฮีทสโตรก ช็อคและเสียชีวิตได้ค่ะ
                          อายุที่ผสมแล้วติดได้คือ 3-4 เดือนขึ้นไป ดังนั้นควรระวังและแยกเลี้ยงเพื่อให้ผสมในช่วงอายุที่เหมาะคือ 8 เดือน-1ปีขึ้นไป หากไม่ต้องการให้มีลูกสามารถพาไปทำหมันได้ในช่วงอายุนี้เช่นเดียวกันค่ะ
                          ไม่ควรใส่เสื้อผ้า ที่รัดผมให้กระต่าย แต่หากเป็นการใส่เพื่อถ่ายรูปเล่นแล้วรีบถอดออกก็ทำได้ แต่อย่าใส่เสื้อผ้าที่รัดแน่นหรืออึดอัดเกินไปค่ะ

Tags:
Guest
คนร๊ากน้องต่าย

ความคิดเห็นที่ #1551: 14 ต.ค. 11, 00:44 น

ดีคับ น้องต่าย ผมขนร่วงง่ะ เขาเป็นรายหรอคับช่วยตอบที q*062

Tags:
Guest
แบ๊งค์

ความคิดเห็นที่ #1552: 14 ต.ค. 11, 14:56 น

q*031

ตอนนี้มีกระต่ายหลงมาคับ...ตัวเล็กแต่น่าจาได้เดือนหรือสองเดือนแล้วอะคับ...

เพราะจับมาได้ก็เริ่มคุ้นกับคนเลยครับ... เค้ากินพวกน้ำหวานได้มั๊ยคับ...??

แล้วเสื้อกระต่ายที่มีนี่ใส่ได้อย่างปลอดภัยรึเปล่าครับ???

ตอนนี้ให้เค้ากินแครอท ถ้าให้เค้าแทะพวกผักอย่างเดียว ฟันเค้าจะยาวเกินไปรึ

เปล่าครับ ต้องมีอย่างอื่นให้เค้าแทะมั๊ยครับ...???

ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
แบ๊งค์

ความคิดเห็นที่ #1553: 14 ต.ค. 11, 15:20 น

เพราะเห็นว่าถ้าป่วยเรื่องฟันเค้าจากินอะไรไม่ได้แล้วก็เจ็บ...

กลัวเค้าป่วย...สงสารอะคับ... q*078

Tags:
Guest
แบ๊งค์

ความคิดเห็นที่ #1554: 14 ต.ค. 11, 16:19 น

แฮะๆ...

ลืมอีกคำถามนึงอะคับ....

พวกเมล็ดธัญพืช...จำพวก ถั่วต่างๆ เมล็ดทานตะวัน เมล็ดฟักทอง เมล็ดแตงโม...

พวกนี้เค้ากินได้มั๊บครับ...

ขอบคุณครับ... q*039 q*062

Tags:
Guest
swag

ความคิดเห็นที่ #1555: 15 ต.ค. 11, 09:08 น

เลี้ยงตัวเดียว มันจะ เหงา จะเครียดมั้ยค่ะ ถ้าก่อนหน้ามันมีกันอยู่ 2ตัว q*078

Tags:
Guest
swag

ความคิดเห็นที่ #1556: 15 ต.ค. 11, 09:41 น

เลี้ยงตัวเดียว มันจะเหงา จะเครียด มั้ยค่ะ ถ้าก่อนหน้ามันมี2ตัว จะเปนไรไม่ค่ะ q*078

Tags:
Guest
swd

ความคิดเห็นที่ #1557: 15 ต.ค. 11, 09:49 น

กระต่ายชัก มันเกิดจากอะไรค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1558: 15 ต.ค. 11, 17:13 น

ตอบ คุณ คนร๊ากน้องต่าย อาจจะผลัดขน แต่หากเป็นโรคผิวหนัง ผิวบริเวณที่ขนร่วงจะมีสะเก็ดแผล รอยแดงหรือขุยรังแค อันหลังนี่ต้องรีบหาหมอค่ะ

ตอบ คุณ แบ๊งค์ น้ำหวานห้ามให้กิน เสื้อก็ไม่ต้องใส่ให้ค่ะ วิธีการเลี้ยงที่อยากรู้มีอยู่ที่หน้า 1 ค่ะ
                     พวกเมล็ดพืชต่างๆไม่ต้องให้หรอกค่ะ หญ้าแห้งและหญ้าขนเท่านั้นที่สำคัญ ผักไม่ต้องให้เลยก็ได้ค่ะ

ตอบ คุณ swag ถ้าเจ้าของใส่ใจและให้เวลา เค้าก็จะไม่เหงา หากรับกระต่ายตัวใหม่มาเลี้ยงอาจเกิดปัญหาเข้ากันไม่ได้และกัดกันค่ะ

ตอบ คุณ swd อาการเจ็บป่วยต่างๆ สภาพอากาศ กระต่ายเด็กที่หย่านมแม่เร็วเกินไป ** หากกระต่ายชักนั่นคืออันตรายมาก เค้ากำลังจะตายค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1559: 17 ต.ค. 11, 21:36 น

ผมซื้อกระต่ายตัวผู้มาเค้าขี้เหลวเหม็นและขี้สีขาวเค้าเป็นเพราะอะไร
ผมไปทัมงานกลับมาเค้าไปนอนตายที่ใต้กรงก่อนตายก้อเห็นเค้าแข็งแรงดีกินปกติดี

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1560: 17 ต.ค. 11, 21:45 น

พาน้องกระต่ายมาบ้านที่มีหมาอยู่ทุกวันเราต้องฉีดยามั้ยคัพ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1561: 18 ต.ค. 11, 14:15 น

ตอบ คุณ benz_1994sk เสียชีวิตจากอาการท้องเสีย // ถ้าเลี้ยงร่วมกับหมาแมวต้องฉีดค่ะ

Tags:
Guest
น้องดา

ความคิดเห็นที่ #1562: 18 ต.ค. 11, 16:07 น

หนูมีกระต่ายตัวเมียแล้ว 1 ตัวตอนนี้อายุ 6เดือนแล้ว หนูอยากจะมีตัวผู้มาผสมพันธุ์คือซื้อตัวผู้มาอายุก็ประมาณ 1 เืดือนต้องรอให้ตัวผู้อายุเท่าไรคะถึงจะผสมพันธ์กันได้ และจะย้ายมาอยู่กรงเดียวกัน ตัวเมียจะหวงไหมคะ อยากให้มันผสมพันธ์กันอ่าคะ
ช่วยหนูหน่อยนะคะ

Tags:
Guest
อชิรญาณ์ ตาทิพย์

ความคิดเห็นที่ #1563: 18 ต.ค. 11, 21:05 น

หนูพึ่งรับมากระต่าย3ตัวคะ2ตัวร่าเริงดียอมให้เล่นด้วยเเต่อีกตัวนึงมันเเทบไม่ยอมให้จับเลยหนูกลัวว่ามันจะไม่ชอบหนูกัวว่ามันจะมีเจ้าของใหม่ทำไงดีคร่า q*027

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1564: 19 ต.ค. 11, 15:55 น

แล้วกี่เดือนถึงจะฉีดได้คัพ

Tags:
Guest
คูโซ

ความคิดเห็นที่ #1565: 19 ต.ค. 11, 16:02 น

ตอนนี้มีกระต่ายตัวนึงเลี้ยงน้องเค้ามาเกือบสามอาทิตแล้วค่ะ พอมาอ่านบทความที่ผ่านๆมา ก็อยากให้เค้ากินนมแพะ เพราะกลัวว่าเค้าจะเด็กอยู่ พอซื้อนมแพะมาเค้าก็ไม่กิน เลยผสมไปในอาหารเเม็ดแต่นมไม่เยอะเท่าไหร่ถึงจะกิน ให้เค้าอยู่ สองวันแล้ว ขับถ่ายปกติ เอ่อ สมควรจะทำมั้ยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1566: 20 ต.ค. 11, 08:49 น

ตอบ คุณ น้องดา รอให้ตัวผู้อายุ 8 เดือนขึ้นไป ขึ้นอยู่กับนิสัยตัวเมียว่าเค้าจะยอมหรือไม่ เพศเมียขึ้นชื่อว่าหวงตัวหวงที่ ระวังปัญหาการกัดกันและเข้ากันไม่ได้ หากตัวเมียไม่ยอมไม่ควรบังคับเพราะเค้าจะเครียด และไม่ควรให้ท้องเกิน2ครอก หลังคลอดลูกจะท้องต่อได้ทันทีหากมีการผสม ดังนั้นควรแยกตัวผู้ออกทันทีหลังมีการผสมและหลังคลอดด้วยเช่นกัน

ตอบ คุณ  อชิรญาณ์ ตาทิพย์ ทำใจค่ะ แล้วแต่นิสัยของกระต่ายแต่ละตัว บางครั้งต้องให้เวลาเค้าด้วย บางตัวขี้กลัวขี้ระแวง และหากเป็นตัวเมียจะหวงตัวไม่ชอบให้จับค่ะ

ตอบ คุณ benz_1994sk สัก 3เดือนขึ้นไปก็น่าจะฉีดได้แล้วค่ะ

ตอบ คุณ คูโซ อยากให้ป้อนแยกกันค่ะ แต่ถ้าขับถ่ายปกติ ก็ทำแค่ช่วงแรกๆแล้วพอเค้าชินกับรสชาติ กินได้เป็นปกติ ก็ค่อยป้อนนมแบบไม่ต้องผสมกับอาหารเม็ดค่ะ

Tags:
Guest
มุกโบตัน

ความคิดเห็นที่ #1567: 21 ต.ค. 11, 23:15 น

คือว่ากะต่ายของมุกซนมากค้ะเผลอไปดมขี้เถ้ายากันยุง จะตายไหมค้ะ ซึมไปสักพัก อยู่ก้ะซนขึ้นมาอีก เป็นอย่างนี้อ้ะค้ะ กินทุกอย่างที่ขวางหน้า เวลามุกจะกินข้าวยกจานมาวางกินข้าว เค้าก็จะมางมอยู่ในจานข้าวเราอ้ะค้ะ แล้วซนมากๆ ชนิดแบบว่าวิ่งเหมือนสุนัขเลย ซื้อมาจากงานเจดีย์ เห็นยุ้ในกรงเล็กๆ นึกว่าจะไม่ซน พอถึงบ้าน วิ่งเหมือนสุนัขเลยค้ะ เค้าอ้วนมาก มีแต่คนชอบ ช่วยแนะนำการเลี้ยงหน่อยน้ะค้ะ ไม่เคยเลี้ยงกะต่าย เลี้ยงทีไร ตายทุกที แต่ถ้าหนูแฮมเตอร์เลี้ยงออกลูกบานเลยค้ะ ช่วยแนะนำเรื่องอาหารและเรื่องส่วนตัวของเค้าหน่อยน้ะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1568: 24 ต.ค. 11, 05:18 น

ตอบ คุณ มุกโบตัน ตอนนี้คงไม่เป็นอะไรแล้วค่ะ อะไรที่เป็นอันตรายกับเค้าต้องยกขึ้นที่สูงให้หมดนะคะ
                       กระต่ายอ้วนมากไม่ดีนะคะ กระต่ายไม่มีฝ่าเท้ามีแค่ขน ดังนั้นหากน้ำหนักเยอะเกิน ฝ่าเท้าต้องรับน้ำหนักตัว แรงกดที่มากอาจทำให้เป็นแผลที่ฝ่าเท้าได้ ต้องรองพื้นกรงดีๆไม่ให้สัมผัสซี่กรงโดยตรง และยังรวมถึงอีกหลายๆโรคที่เกิดจากการอ้วนค่ะ
                       คำแนะนำการเลี้ยงอ่านที่หน้า 1 นะคะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1569: 26 ต.ค. 11, 11:55 น

มีกระต่ายอยู่ที่บ้านค่ะ ตรงคอไม่มีขนเลย เห็นเป็นเส้นเอนสีขาว จะเป็นอะไรมั้ยค่ะ เเล้วถ้าเอนมันขาดจะทำไงค่ะ จะเป็นอะไรรึเปล่า ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ  q*079 q*079 q*079 q*079

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1570: 26 ต.ค. 11, 14:54 น

ตอบ คุณ Icetea กังวลเรื่องไม่มีขนดีกว่าค่ะ ถ้าผลัดขนจะร่วงที่ตัวด้วย แต่ถ้าขนร่วงแค่บริเวณคอ อาจเป็นไรหรือเชื้อรา รีบพาไปตรวจโรคผิวหนังด่วนค่ะ

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1571: 27 ต.ค. 11, 11:19 น

ขอบคุนค่ะ  q*062ตอนนี้กระอายุ 4 เดือนเเล้วค่ะ หรือว่ามันเป็นฤดูผสมพันธุ์รึเปล่าค่ะ เค้าถึงได้ผลัดขน  q*071

Tags:
Guest
Icetea

ความคิดเห็นที่ #1572: 27 ต.ค. 11, 11:23 น

q*042 ขอบคุนค่ะ ตอนนี้มันอายุ 4 เดือนเเล้วค่ะ
หรือเป็นฤดูผสมพันธุ์หรือผลัดขนรึเปล่าค่ะ q*031

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1573: 28 ต.ค. 11, 14:46 น

ตอบ คุณ Icetea กระต่ายไม่มีฤดูผสมพันธุ์ค่ะ เป็นสัดได้ตลอดทั้งปี แต่ครั้งละไม่กี่นาทีเท่านั้นค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1574: 28 ต.ค. 11, 15:48 น

q*073เลี้ยงน้องไว้ 2 ตัว ตัวเมียทั้งคู่ อายุประมาณ 5-6 เดือน กำลังเป็นสาวเลยอ่ะ ไล่ฟัดกันเองจนต้องจับแยกกรง แถมหวงตัวไม่ยอมให้จับ ทั้งขู่ทั้งกัดมือ ทั้งดื้อ ทั้งซน จะพาไปทำหมันดีมั้ยอ่ะ แพงมากเลย...น้องกระต่ายเค้าชอบกินกล้วอ่ะ จะเป็นไรมั้ย

Tags:

หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้