Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 454980 ครั้ง)
Guest
แยมmy

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1485: 6 ก.ย. 11, 20:13 น

พี่คะก็ไม่รู้ว่าคนที่เขียนชื่ออะไรอะคะที่รู้ก็คู่มือเลี้ยงกระต่ายแต่ก็ไปดูที่เซียร์

Tags:

Tags:
Guest
earn

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1486: 7 ก.ย. 11, 11:14 น

Tags:
Guest
รินนี่

ความคิดเห็นที่ #1487: 7 ก.ย. 11, 15:40 น

หวัดดีค่ะ ตอนนี้เจ้าเล็กๆๆ ทั้ง 7 ตัว แข็งแรงกันดีทุกตัวเลยค่ะ
เค้ากำลังน่ารักเชียว กินอิ่มแล้วก้อจะไปนอนรวมกัน มองแล้วเป็นภาพที่น่ารักมากเลยค่ะ แต่เจ้าตัวเล็กยังไม่มีชื่อกันเลย

Tags:
Guest
น้องกระต่ายน้ำค้าง

ความคิดเห็นที่ #1488: 7 ก.ย. 11, 20:51 น

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะค่ะ >< ไหนๆก้อคงย้อนเวลากลับไปไม่ได้แล้วใช่ไหมค่ะ
หนูจะพยายามเลี้ยงให้ดีที่สุดค่ะ  q*021 สงสัยจะพันธ์มินิลอปละค่ะ >< 
ข้อมูลที่พี่ให้มาหนูอ่านหมดเลยค่ะ เข้าเกือบทุกวัน โดนแม่ว่าเลย  q*020
หนูต้องขอบคุณจริงๆจากใจเลยนะค่ะที่ให้ความแนะนำแก่หนู
+ตอนที่จะไปซื้อเ้จ้า บีบี หนูพยายามบอกเเม่แล้วว่า "เด๋วมันก้อจะ....และก้อท้อง
แม่จะเลี้ยงไหวหรอ ?? เอาตัวผู้ดีกว่าไหม ??" แม่ก้อตอบมาว่า ไม่เปนไรแม่เลี้ยงได้น่าลูก

หนูมีคำถามค้างคาใจมากเลยค่ะ เจ้าบีบี เอาลามันอึ ก้อนจะใหญ่มากๆๆๆๆๆๆ 
แบบอึก้อนเล็กๆนำมาผสมรวมกันเป็นก้อนใหญ่อ่ะค่ะ
และ เวลามันฉี่จะมีสีเหลืองเข้มมากเลยค่ะ ผิดกับเจ้าดับเบิลบีเลย เจ้าดับเบิลบีฉี่สีออกเหลืองไม่มากและจะใสๆ

มันเปนอะไรหรอค่ะ ???
รบกวนหน่อยค่ะ !! ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1489: 8 ก.ย. 11, 02:32 น

ตอบ คุณ น้องกระต่ายน้ำค้าง น่าจะเป็นอึพวงองุ่น กระต่ายจะกินจากก้นตัวเองตอนเช้า เพราะต้องนำสารอาหารบางตัวกลับเข้าไปใหม่ในรูปแบบอึ ถ้ามีข้างนอกเยอะก็เก็บทิ้งได้เลย หากรู้สึกมากเกินไปให้กินหญ้าแห้งเยอะๆ

ฉี่สีเหลืองเข้มเกิดจากอาหารและกินน้ำน้อย เอาไปป้อนที่ปากเองเลยก็ได้ น้ำต้องกินให้ได้เยอะๆค่ะ

Tags:
Guest
า้เ

ความคิดเห็นที่ #1490: 8 ก.ย. 11, 10:25 น

q*061

Tags:
Guest
คนเลั้ยงกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1491: 9 ก.ย. 11, 08:31 น

กระต่ายของดิฉันเกิดคลั่ง
อะไรไม่รู้ตื่นขึ้นมากลางดึกเขย่ากรงเพื่อท่จะออกเป็นมา สองคืนแล้วเครียดมากไม่ได้หลับได้นอนเลย  ...หงุดหวิดสุด ๆ

ทำไงดีค่ะ  ช่วยตอบที ..

Tags:
Guest
มด

ความคิดเห็นที่ #1492: 10 ก.ย. 11, 13:47 น

พี่คะ หนูเลี้ยงกระต่ายพันธ์เทดดี้แบร์ เพศเมีย ตอนนี้อายุ ขวบนึงแล้ว เลี้ยงตัวเดียวเองค่ะ ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องทำหมันมั้ยคะ..?

เคยถามคุณหมอหลายที่ บางที่ก็บอกแล้วแต่ บางที่ก็แนะนำให้ทำเพราะกลัวเค้าจะเป็นมะเร็งน่ะค่ะ

Tags:
Guest
คุณแม่

ความคิดเห็นที่ #1493: 10 ก.ย. 11, 20:07 น

สวัสดีค่ะ คุณเลดี้ ดิฉันคุณแม่ของน้องกระต่ายน้ำค้างค่ะ
หลังจากได้ยินที่ลูกสาวเล่ามา ดิฉันเลยได้เข้ามาเว็ปไซต์นี้ เพราะลูกของดิฉัน
เข้าเกืยบทุกวัน จนดิฉันอดสงสัยไม่ได้ ดิฉันอยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
1.เจ้าบีบี มันจะไม่ยอมให้ใครถูกตัวตลอดเลยเป็นเพราะอะไรหรือค่ะ
2.ตอนนี้ ดิฉันไม่ค่อยจะได้ให้หญ้าเเพงโกล่า และอัฟฟ่าเลย จะเป็นอะไรไหมค่ะ
3.ดิฉันให้เจ้า บีบี และ ดับเบลิบี กินกล้วย จะเป็นอะไรบ้างไหมค่ะ ?
4.ดิฉันได้ไปตลาดนัดจตุจักรและได้เห็นคนขายกระต่ายมากจำพวก เท็ดดีแบร์ มินิลอป
ืและก็พันธ์ nd ไม่ทราบ่วาจะใช่พันธ์เเท้หรือเปล่าค่ะ ?ราคาตกอยู่ประมาณ 250-400
ค่ะ
5.ตอนนี้เจ้าบีบี จากตัวดำ กำลังกลายเป็นตัวสีขาว ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรหรือค่ะ ?
6.หลังจากดิฉันได้สังเกตลักษณะ ของเจ้าบีบี และ ดับเบิลบี

บีบี >> หูสั้น หน้าสั้น ตัวเล็ก ขาเล็ก และ ลำตัวจะกลม
ดับเบิลบี >>หูไม่ยาวมาก ขาหลังเเข็งแรง หน้าตรงแกล้มจะปานมากๆ และมีขนชี้ๆ
ตรงใกล้หู 2 ข้าง (จะมีเฉพาะตรงนั้นที่เดียว) และ ตัวจะกลม

ดิฉันขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ หวังว่าคงได้คำตอบนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1494: 11 ก.ย. 11, 08:40 น

1.กระต่ายผมเค้าแทะรีโมทและกินด้วยเค้าจะเป็นรัยป่าว
2.เค้าชอบเดินไปที่ห้องน้ำตอนพื้นเปียกๆ
3.มีหนูมาขโมยอาหารไปกินด้วยเค้าจะเป็นรัยมัย

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1495: 11 ก.ย. 11, 15:35 น

ตอบ คุณ คนเลั้ยงกระต่าย กลางคืนจะคึกเป็นเรื่องปกติค่ะ ลองแก้อย่างนี้ดูนะคะ ปล่อยออกมาวิ่งเล่นเยอะขึ้น หรือก่อนเข้านอนสัก 2ชั่วโมง ปล่อยออกมาวิ่งเล่นก่อนจะได้หายอยาก ให้กินหญ้าแห้งเยอะๆ เมื่อเก็บเข้ากรงก็เติมหญ้าไว้ให้อีกจะได้โวยวายน้อยลง และเจ้าของต้องอดทนที่จะไม่ปล่อยเค้าออกมาและไม่สนใจเสียงดังกลางดึก เพื่อฝึกให้เค้ารู้เวลาค่ะ

ตอบ คุณ  มด สำหรับเพศเมียแนะนำให้ทำค่ะ คุณหมอจะตัดออกไปเลย ก็จะไม่มีปัญหาเกี่ยวกับโรคทางระบบสืบพันธุ์ เช่นมะเร็งหรือมดลูกอักเสบ อายุตอนนี้ทำได้เลยค่ะ

ตอบ คุณ คุณแม่ของน้องกระต่ายน้ำค้าง
            1. กระต่ายบางตัวก็ไม่ชอบให้จับ เราทำได้แค่ลูบๆตัวค่ะอย่าไปกดดัน เพาะจะทำให้กระต่ายเครียด และถ้าเป็นเพศเมียจะยิ่งหวงตัวมากๆ อย่างไรก็ตาม เด็กๆก็เพิ่งมาอยู๋ต้องใช้เวลาปรับตัวสร้างความไว้ใจและคุ้นเคยกับเจ้าของและสถานที่ วันนึงพฤติกรรมเหล่านี้อาจลดลงหรือหายไปเลยก็ได้ค่ะ
             2. อัลฟัลฟ่าจำเป็นสำหรับกระต่ายเด็กที่ต้องการสารอาหารมากๆในการเจริญเติบโตค่ะ ส่วนหญ้าแห้งแนะนำทิโมธี เติมไว้ตลอดในกรงอย่าให้ขาด
             3. กล้วยไม่ควรให้ค่ะทำให้ท้องอืด
             4. ที่จตุจักรมักเป็นพันธุ์ผสม เฉพาะบางร้านที่น่าเชื่อถือเท่านั้น ราคาที่บอกมาเป็นราคาที่ตั้งขายสำหรับ เท็ดดี้แบร์และมินิลอป สำหรับ ND แท้จะเป็นหลักพันค่ะ
              5.กำลังผลัดขนและสีขนที่แท้จริงจะออกมาค่ะ
              6. ยังเล็กเกินที่จะดูฟอร์มออกค่ะ ว่าแท้หรือผสม แต่ลักษณะตามร่างกายที่บอกมาก็ปกติค่ะ

ตอบ คุณ benz_1994sk 1.เก็บให้ดีนะคะ อย่าให้แทะอีก และให้กินหญ้าแห้งไว้เยอะๆ คอยสังเกตุอาการ หากถ่ายปกติ วิ่งเล่น เลียขนแต่งตัว ก็ไม่น่าห่วงค่ะ
                               2. ตอนปล่อยวิ่งเล่นอย่าปิดกรงเค้าจะได้เข้ามากินน้ำได้ หรือถ้าอยากให้วิ่งเล่นข้างนอกเยอะๆก็หามาอีกกระบอกเหน็บกับกรงอีกด้าน อีกกรณีคืออาจรัอน ให้หากระเบื้องแผ่นมาวางให้เค้านอน ช่วยให้เย็นได้ค่ะ ไม่แนะนำให้เปียกน้ำนะคะ เป็นสาเหตุปอดบวม หวัดและโรคผิวหนังได้ค่ะ
                              3. เกี่ยวกับความสะอาดที่หนูจะนำเชื้อโรคมา กำจัดหรือป้องกันหนูไว้นะคะ

Tags:

Tags:
Guest
jackza

ความคิดเห็นที่ #1496: 12 ก.ย. 11, 10:52 น

q*071 q*071 q*078 q*071 q*072 q*074 q*039 q*038

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #1497: 12 ก.ย. 11, 18:58 น

พี่ค่ะ !! สวัสดีอีกครั้งค่ะ ><

หนูซื้ออาหารกระตา่ยยี่ห้อ ทีมแรบบิท ค่ะ ไม่ทราบว่าจะให้มันกินได้ไหม
ราคา 35 บาท ถูกไปไหมค่ะ ??? รบกวนหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1498: 13 ก.ย. 11, 01:41 น

ตอบ คุณ น้องกระต่ายน้ำค้าง ไม่มีคุณภาพเลยค่ะ แนะนำ cuni junior ถุงเขียว สำหรับกระต่ายเด็ก มีคุณค่าสารอาหารที่กระต่ายวัยกำลังโตต้องการ ซื้อตามเวบหรือที่ซูเปอร์ในเดอะมอลล์ จนถึงอายุ 8 เดือนค่อยเปลี่ยนค่ะ

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #1499: 13 ก.ย. 11, 17:36 น

แล้วถ้าเกิดให้กระต่ายกินอีกจะเป็นอะไรไหมค่ะ ???
เพราะว่าช่วงนี้หนูกำลังเก็บตังซื้อของให้กระต่ายอยู่ค่ะ และคุณอาหารที่พี่บอกราคาเท่าไรหรอค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1500: 13 ก.ย. 11, 22:06 น

ขอบคุนคับที่หั้ยคำแนะนำ

Tags:
Guest
FJ

ความคิดเห็นที่ #1501: 16 ก.ย. 11, 02:09 น

เพิ่งเลี้ยงกระต่ายได้ เกือบเดือน อายุจริง ๆ น่าจะ 2 เดือนแล้วค่ะ อยากทราบว่าเวลาเล็บเค้ายาวต้องตัดยังไงอ่ะคะ คือไม่กล้าตัด แล้วเค้ากินเก่งมาก จะเป็นอะไรไหมคะ กลัวท้องเสียค่ะ เผอิญวันก่อนมันกินน้ำจากกระบอกค่ะแล้วในน้ำมีวิตามินผสมอยุ พอเค้าเลียหรือไปใกล้ ๆ มันจะเปรสีแดงติดที่หัวแล้วจะเหนียวมาก แฟนไม่รู้เลยตัดขนตรงนั้นทิ้ง ขนกระต่ายมันจะงอกสวยเหมือนเดิมมั้ยคะ ?? รบกวนด้วยนะคะ ถามเยอะไปหน่อย ขอบคุนมากค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1502: 16 ก.ย. 11, 02:47 น

ตอบ คุณ น้องกระต่ายน้ำค้าง ถ้ายังไม่สะดวกซื้อก็ทำอะไรไม่ได้ค่ะ คงต้องให้กินไปก่อน ยี่ห้อที่แนะนำราคาประมาณ 165 บาท

ตอบ คุณ FJ ต้องตัดค่ะ อย่าให้โดนเนื้อสีชมพู ค่อยๆเล็มนิดนึงก่อนก็ได้ หรือถ้าไม่กล้าทำเองก็ไปตัดที่คลินิกรักษาสัตว์ค่ะ
               ถ้าให้อาหารที่ถูกต้องเหมาะสมก็คงจะไม่ท้องเสียง่ายๆ กระต่ายเด็กกินเยอะค่ะ แต่ก็ไม่ควรให้มากเกิน หนักมากไปก็ไม่ดี ค่อยเป็นค่อยไปตามวัยดีกว่า น้ำดื่มไม่แนะนำให้ใส่วิตามิน ไม่จำเป็นค่ะ รีบหยุดเร็วเท่าไหร่ยิ่งดี เดี๋ยวจะติดว่ากินน้ำเปล่าไม่ได้ ต้องใส่วิตามินถึงจะกิน
                ขนจะยาวเรื่อยๆค่ะ หมั่นแปรงขนเป็นประจำด้วยนะคะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1503: 16 ก.ย. 11, 14:02 น

ขอบคุนมาก ๆ เลยค่ะ ที่ให้คำแนะนำ

FJ

Tags:
Guest
แอลม่อน

ความคิดเห็นที่ #1504: 18 ก.ย. 11, 21:58 น

ถ้าไม่ให้กระต่ายตัวเมียผสมพันธุ์เรย ตอนนี้อายุ 7เดือนแล้ว แล้วก็ไม่คิดจะให้ผสมพันธุ์เรยตลอดชีวิต จะเป็นไรมั้ยค่ะ

Tags:
Guest
แอลม่อน

ความคิดเห็นที่ #1505: 18 ก.ย. 11, 22:16 น

เพิ่งคลอดลูก ได้ 25วัน ตัวผู้ก็หลุดออกมาจากกรงเพราะให้ตัวเมียอยู่นอกกรง มันหลุดออกมาผสมตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ จะเป็นไรมั้ยค่ะ ดูตอนนี้มันจะกลัวเรามากเรย เข้าไปใกล้ก็วิ่งหนี แต่เมื่อก่อนไม่เป็นค่ะ ชอบตอบด้วยนะค่ะ

Tags:
Guest
หนูอยากรู้คะ

ความคิดเห็นที่ #1506: 19 ก.ย. 11, 18:20 น

พอดีว่า ซื้อกระต่ายมาใหม่คะ แล้วมันให้ลูบอย่าเดียวอะคะ มันไม่ให้อุ้ม เอาง่ายๆ พอจะลองอุ้มมันก็กระโดนไปมาอะคะ ตกใจมากเลย จนตอนนี้ซื้อมาเลยยังไม่เคยอุ้มซักครั้ง แล้ว ตอนนี้ไม่ค่อยอยู่บ้านอะคะ กลัวมดกัดมันมากเลย ควรจะทำยังไงดีคะ

Tags:
Guest
สงสัยคะ

ความคิดเห็นที่ #1507: 19 ก.ย. 11, 18:31 น

พอดีว่าพึ่งซื้อกระต่ายมา คนขายบอกให้อุ้มบ่อยๆ แต่จะอุ่มแล้วมันกระโดด ไม่รู้จะทำยังไงคะ ตอนนี้ ลูบกระต่ายอย่างเดียวเลยคะ เศร้ามาก  กระต่ายอายุเกือบจะ2เดือนแล้วคะ ให้กิน ใบกระเพราได้หรือป่าวคะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1508: 19 ก.ย. 11, 20:55 น

ตอบคุณสงสัยนะคัพผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่นะคัพแต่เท่าที่รู้มาจากการสอบถามคนที่เคยเลี้ยงและเจ้าของร้านเค้าจะไม่หั้ยอุ้มนะคัพเพราะจะทำหั้ยน้องเค้าท้องเสียได้คัพ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1509: 19 ก.ย. 11, 20:57 น

พี่ๆคัพกระต่ายผมเค้าไม่ค่อยจะกินหย้าเท่าไหร่งะคัพเค้าเปนรัยป่าวคัพ

Tags:
Guest
พัชรี สีรวรวสาร

ความคิดเห็นที่ #1510: 20 ก.ย. 11, 10:54 น

มีแฟนริยัง

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #1511: 20 ก.ย. 11, 14:08 น

สวัสดีอีกครั้งค่ะ ><
แม่หนูซื้ออาหารมายี่ห้อหนึ่ง ชื่อว่า บัดดี้ ราคา75บาท ซื้อมาจากโรงพยาบาลลสัตว์
มันจะกินได้หรือป่าวค่ะ??  แบบว่า อาหารมันค้อนข้างเป็นแท่งใหญ่สัก0.3-1ซมนะค่ะ
จะเป็นอะไรไหมค่ะ ???

Tags:
Guest
แอลม่อน

ความคิดเห็นที่ #1512: 20 ก.ย. 11, 20:11 น

ตอบคุณสงสัย อุ้มได้นะค่ะ การอุ้มก็คือจับหูของเค้าไว้ก่อน แล้วช้อนใต้ก้นจากข้างหลังพยายามอย่าบีบเค้านะค่ะ เพราะยังตัวเล็กอยู่

ตอบคุณน้องกระต่ายน้ำค้าง กินได้ค่ะ แต่ควรจะบดให้เค้าถ้าเค้ายังตัวเล็กนะค่ะ กระต่ายเป็นสัตว์ฟันแทะ เพราะฉะนั้นฟันเค้าจะแข็งแรงมากค่ะ

Tags:
Guest
แอลม่อน

ความคิดเห็นที่ #1513: 20 ก.ย. 11, 20:18 น

ตอบคุณbenz_1994sk ให้กินแต่หญ้ารึป่าวค่ะ เค้าอาจจะเบื่อได้ อายุประมาณเท่าไหร่แล้วคือหญ้าอะไรค่ะ ลองเปลี่ยนดูบ้างก็ได้นะค่ะ เค้ากินได้หลายอย่างแครอท ผักบุ้งจีน ผักกาดหอม กระถิ่น ใบกระเพาให้กินได้นะค่ะ กระต่ายเราชอบกินมากเรยค่ะ

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #1514: 20 ก.ย. 11, 21:38 น

ขอบคุณมากเลยค่ะ >< รอคำตอบมานานแล้ว
เดี๊ยวนี้ ฉี่ฉุนขึ้นเรื่อยๆเลยละค่ะ ของเจ้ากระต่ายน้อยทั้ง2อ่ะค่ะ
ปกติ เจ้าบีบี(เพศหญิง)จะไม่ให้ใครจับตัวเลยและขี้กลัวมากๆด้วยค่ะ
แ่ต่..เดี๊ยวนี้มันขึ้นมาตรงตักและพอหนูลูบมันซัก3-4ที มันก้อกระโดดลงแล้วละค่ะ

ผิดกับเจ้าดับเบิลบี !!! มันขึ้นมานอนตรงตักและขี้อ้อนมากเลย
เวลาหนูนอนมันจะมานอนตรงซอกคอค่ะ

แล้วเดี๊ยวนี้มันจะคลั่งมาก ก ๆ มันจะเขย่ากรงและในที่สุดก้อเปิดออกมาได้ ทั้งๆที่มันเป็นแบบล็อคใส่รู -..- ทำยังไงดีค่ะพี่

Tags:
Guest
FANG

ความคิดเห็นที่ #1515: 21 ก.ย. 11, 01:12 น

แฟง.เลี้ยงกระต่ายมาได้เกือบปีแล้วคะ เป็นตัวผู้ มันไม่ได้ผสมพันธุ์ มันจะเป็นไรหรือเปล่าคะ  มันดื้อมากๆเลย นิสัยกระต่ายพันธุ์ กับกระต่ายธรรมดาเหมือนกับหรือเปล่า บางคร้งมันก็กระโดดสูงเหมือนร่าเริง แต่เราไม่รู้ว่ามันสื่อถึงอะไร  ใครก็ได้ช่วยตอบด้วยคะ

Tags:
Guest
FANG

ความคิดเห็นที่ #1516: 21 ก.ย. 11, 01:14 น

แฟง.เลี้ยงกระต่ายมาได้เกือบปีแล้วคะ เป็นตัวผู้ มันไม่ได้ผสมพันธุ์ มันจะเป็นไรหรือเปล่าคะ  มันดื้อมากๆเลย นิสัยกระต่ายพันธุ์ กับกระต่ายธรรมดาเหมือนกับหรือเปล่า บางคร้งมันก็กระโดดสูงเหมือนร่าเริง แต่เราไม่รู้ว่ามันสื่อถึงอะไร  ใครก็ได้ช่วยตอบด้วยคะ

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #1517: 22 ก.ย. 11, 06:51 น

สวัสดีอีกครั้งค่ะ >< หนูมีข้อข้องใจมากเลยค่ะพี่เลดี้
คือว่า..ตาของเจ้าดับเบิลบีข้างซ้ายปกติ ข้างขวาตาโปนนะค่ะ แบบว่ามันเหมือนจะออกมา มันจะเปงอะไรหรือเปล่าค่ะ ?? หนูกังวลมากเลยค่ะ ช่วยหนูด้วยนะค่ัะ

Tags:
Guest
รินนี่

ความคิดเห็นที่ #1518: 23 ก.ย. 11, 17:43 น

คุณเลดี้ค่ะ มีเรื่องน่าเศร้าอีกแล้วค่ะ ลูกกระต่ายที่เลี้ยงอ่ะค่ะอยู่ดีๆ ก้อตายตรวจดูแล้วไม่มีอึที่ก้น ไม่มีรอยอะไร และที่น่าแปลกคือตัวเค้าไม่แข็งอ่ะค่ะปล่อยไว้ทั้งวันก้อตัวอ่อนอยู่เลยค่ะ  ส่วนอีกตัวหนึงก้อเหมือนกะตัวแรกจะต่างกันตรงที่ว่าตัวนี้พอตายแล้วตัวแข็งแต่ตรงคอของเจ้ากระต่ายน้อยอ่อนปวกเปียกอ่ะค่ะ
     ใครพอจะให้คำตอบได้ไหมค่ะ และควรแก้ยังงัย เพื่อป้องกันเจ้าตัวน้อยที่ยังเหลืออยู่อ่ะค่ะขอบคุณมากค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1519: 23 ก.ย. 11, 18:59 น

ผมมีกระต่ายตัวเมืยและตัวผู้แต่ตัวเมียโตกว่าตัวผู้เค้าจะอยู่ด้วยกันได้มั้ยคัพ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1520: 23 ก.ย. 11, 22:48 น

กระต่ายผมเค้ากินข้าวเค้าจะเป็นรัยป่าวคัพ

Tags:
Guest
รินนี่

ความคิดเห็นที่ #1521: 24 ก.ย. 11, 18:45 น

มีเรื่องรบกวนถามอีกเรื่องค่ะ คือสงสัยว่ากระต่ายตัวผู้อ่ะคะ จะมีพวงไข่มั้ยค่ะ เพราะน้องกระต่ายที่บ้านเหมือนจะมีก้อนหรือพวงอะไรสักอย่าง มันจะมีสีแดงๆ หน่อยหรือว่าเค้าไม่สบาย ยังงัยช่วยตอบทีน่ะค่ะ เพราะพึ่งสังเกตุเห็น ขอบคุณมากค่ะ

Tags:
Guest
immy

ความคิดเห็นที่ #1522: 26 ก.ย. 11, 01:05 น

p'Lady  คะ น้องกระต่ายที่บ้านเค้่าเลือกกินอาหารอ่ะค่ะ คืออาหารเม็ดแบบที่ให้อยู่มันจะมีหลายๆอย่างปนกัน แต่เค้าจะเลือกกินแต่พวกที่แปลกๆ อย่างเมล็ดต่างๆแล้วก้เม็ดๆสีๆน่ะค่ะ แต่อันที่เป็นแท่งๆอัดเม็ดธรรมดาเค้าไม่กินเลย แล้วจะเหลือสะสมตรงก้นภาชนะตลอด นานๆก็กองเต็มถ้วยเลยค่ะ แบบนี้ควรทำยังไงคะ ทิ้งที่เค้าไม่กินไป หรือ ไม่ให้ใหม่จนกว่าเค้าจะกินให้หมดดีคะ ถ้าไม่ตักให้ใหม่ของเก่าเค้าก้ไม่กิน ไม่อยากให้เค้าเคยตัว แต่ก็กลัวเค้าหิวอะค่ะ ควรทำยังไงดีคะ q*026

Tags:
Guest
Petty

ความคิดเห็นที่ #1523: 26 ก.ย. 11, 14:25 น

ต้องฉีดยาป้องกัน นู้น นี่  ไหมคะ
 ต่ายอายุ 6 เดือน ยังไม่เคยเป็นอะไร แข็งแรงทุกอย่าง
ไม่เคยออกจากบ้าน ไม่เคยเจอ หมา - แมว
แล้วน้องคนเล็กมาอุ้มแล้วมันกัด เป็นแผลไม่ใหญ่มาก
แล้วคุณแม่บอกให้น้องไปฉีดยา กันๆไว้ก่อน แล้วต่ายละคะ ??
ต้องกันไว้ก่อนด้วยไหม ??
ขอบคุณคะ

Tags:
Guest
ปรัชญาพร

ความคิดเห็นที่ #1524: 1 ต.ค. 11, 02:49 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมาค่ะตัวใหญ่กว่า
           ฝ่ามือนิดหน่อย
 เลี้ยงยังไงค่ะ
   ตอบด้วย q*027

Tags:
Guest
Bankgamo

ความคิดเห็นที่ #1525: 1 ต.ค. 11, 20:34 น

กระต่ามข่มกันแก้ไขยังงัยดีครับ
ตัวเมียทั้งคู่อายุ2เดือนเลี้ยงมาได้5วันแล้วครับ
สงสารตัวที่โดนข่มเพราะเค้าซึมมากเลยต่างจาก3วันแรก

Tags:
Guest
สิ

ความคิดเห็นที่ #1526: 2 ต.ค. 11, 10:21 น

พอดีพึ่งซื้อมาเมื่อวานอะคะ
ตอนซื้อมาตัวไม่เห้น แต่พอเลี้ยงแค่คืนเดียวตัวเค้าเหม็นฉี่
ต้องทำยังไงค่ะ ตัวถึงจะหายเหม็น ช่วยตอบทีนะคะ q*078

Tags:
Guest
mayongnes

ความคิดเห็นที่ #1527: 2 ต.ค. 11, 14:18 น

พึ่งซื้อน้องกระต่ายมาค่ะ ฮอนแลนฮอป คนขายบอกว่า2เดือนซื้อมาวันแรกเอาใว้ในกรงซึมๆ พอปล่อยออกข้างนอนก วิ่งหลบใหญ่เลย เหมือนเค้ากลัวค่ะ เวลาจะจับเค้าก็รีบวิ่งหนี   T T ตอนนี้คนขายบอกว่าให้กินแต่อาหารเม็ดไปก่อน เค้าเหงารึป่าวคะ  ต้องมีเพื่อนด้วยดีกว่าป่ะคะ

Tags:
Guest
แอลม่อน

ความคิดเห็นที่ #1528: 2 ต.ค. 11, 21:29 น

ตอบคุณ สิ อายุประมาณเท่าไหร่ค่ะ อาจขึ้นอยู่กับอาหารที่ให้เค้ากินนะค่ะ ที่ว่าเหม็นไม่น่าเปนไปได้เพราะเค้าจะทำความสะอาดขนตัวเองประจำ

Tags:
Guest
แอลม่อน

ความคิดเห็นที่ #1529: 2 ต.ค. 11, 21:37 น

ตอบคุณ mayongnes  เราก็ต้องเอามาลูบมากอดแสดงความรักให้เค้ารู้ว่าเราเปนเจ้าของเค้า ให้กินผักก็ได้นะค่ะ ลองให้กินดูค่ะ

Tags:

หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้