Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 455147 ครั้ง)
Guest
กัวว

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1440: 20 ส.ค. 11, 21:44 น

ทำไงดี ๆ เอาผักบุ้งให้มันไปแล้งอ่  มันจะเป้นอะไรไหม๊ค้าบ
กินไปเยอะมากด้วยละซิ

Tags:

Tags:
Guest
Lady

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1441: 21 ส.ค. 11, 00:51 น

ตอบ คุณ chalremchaigif เสิร์ชหาในกูเกิ้ลดีกว่าค่ะ มีเยอะมาก และเกรงจะเป็นการโฆษณา หาคำว่าฟาร์มและเวบบอร์ดกระต่ายนะคะ

ตอบ คุณ กัวว ดูการขับถ่ายและอาการทั่วไป ถ้าผิดปกติจากเดิม ให้หาหมอด่วนค่ะ

Tags:
Guest
รินนี่

ความคิดเห็นที่ #1442: 21 ส.ค. 11, 08:36 น

แม่กระต่ายที่คลอดดุมากเลยค่ะ ไม่ยอมให้ลูกๆ กินนม พอลูกคลานเข้าไปจะกินแม่กระต่ายก้อกระโดออกเลยค่ะ บางทียังเหยียบลูกอีกด้วย ควรทำงัยดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1443: 21 ส.ค. 11, 09:47 น

คัยมีกระต่ายเยอะๆที่เลี้ยงไม่ไหวบอกหน่อยคัพ

Tags:
Guest
Amouriiz

ความคิดเห็นที่ #1444: 21 ส.ค. 11, 14:31 น

คือที่บ้านเลี้ยงแมวไว้ก่อนแล้วอะค่ะ แล้วแมวมันก็ไม่กัดดวยมันก็ดม ๆ เหมือนทำความรู้จักอะค่ะตอนนี้เเลี้ยงมาได้ 6 วันแล้ว ก็มันดูซึม ๆ อะค่ะ มันเป็นอะไรรึเปล่าค่ะ อาหารที่ให้ก็มีหญ้าสด ผักกาดขาว แล้วก็อาหารเม็ดอะค่ะ เป้นอะไรรึเปล่า เค้าน่าสงสารมาก ๆ เลยค่ะ เห็นแล้วสะเทือนใจ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1445: 21 ส.ค. 11, 22:15 น

ถ้ามันกินขี้ฝุ่นจะเปนไรมั้ยอ่ะคับ มันชอบไปซุกในใต้ตู้เก็บของน่ะครับ ไม่ค่อยได้ทำความสะอาด กินไปนิดนึงอ่ะคับ เห็นพอดีก็เลยรีบดึงมันออกมา แล้วตะกี้นี้มันก็ยื่นหน้าไปหาขวดกาวตรงฝาน่ะครับ มันมีกาวติดอยู่ไม่รู้เหมือนกันว่ากินไปหรือปล่าว ก็รีบดึงมันออกมาก่อนน่ะคับ ต้องพาไปหาหมอมั้ยครับ แล้วมันกินสาหร่ายหรือเห็ดได้มั้ยอ่ะครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1446: 22 ส.ค. 11, 01:55 น

ตอบ คุณ รินนี่ จับแม่กระต่ายนอนหงาย เอาลูกไปดูดที่นมเลยค่ะ อ่านการดูแลแม่กระต่ายและลูกกระต่ายเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ
                  https://www.trb-club.com/?mo=3&art=258949

ตอบ คุณ Amouriiz ยังใหม่กับสถานที่ เจอแมวด้วย กระต่ายกลัวและเครียดได้ แยกกันเลี้ยงได้มั้ยคะ เวลากระต่ายจะวิ่งก็เก็บแมวไป เวลาสักหน่อยนะคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1447: 22 ส.ค. 11, 02:11 น

ตอบ คุณ papaluzzy  รอดูอาการและการขับถ่าย หากผิดปกติพาไปหาหมอด่วน
                           ระวังเรื่องความสะอาดให้ดีกว่านี้ สาหร่ายกับเห็ดไม่ควรให้ค่ะ

Tags:
Guest
น้องตั๊ก

ความคิดเห็นที่ #1448: 24 ส.ค. 11, 11:04 น

หนูเพิ่งซื้อกระต่ายมาเลี้ยง 2 ตัว  ตัวผู้ เป็นพันธุ์ nd แท้ แต่ตัวเมียเป็นพันธุ์ nd ผสม เค้าก้อวิ่งสำรวจไปมาในห้อง แล้วชอบไปแอบอยู่ในมุมมืด ตัวผู้เค้าจะให้จับง่าย แต่ตัวเมียเค้าจะดึ้งไม่ยอมให้จับง่ายๆมันเป็นเพราะ พันธุ์แท้ กับพันธุ์ผสมหรือเปล่าคะ ที่มีนิสัยต่างกัน

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1449: 24 ส.ค. 11, 15:02 น

ตอบ คุณ น้องตั๊ก ไม่ได้ขึ้นอยู่กับพันธุ์แท้หรือพันธุ์ผสมหรอกค่ะ เป็นนิสัยเฉพาะของกระต่ายแต่ละตัว แต่ส่วนมากแล้วตัวเมียมักหวงที่และหวงตัวมากกว่าตัวผู้ค่ะ

Tags:
Guest
เกม สกลนครนะคะ

ความคิดเห็นที่ #1450: 24 ส.ค. 11, 17:34 น

สวัสดีคะ พอดีตอนนี้คิดอยากจะเลี้ยงกระต่ายอยู่พอดี พันธ์หูตกนะคะ ไปจองมา1คู่ แต่ที่จองไม่รู้ว่าเป็นตัวเมียหรือตัวผู้ เพราะยังดูไม่ออก แค่บอกสีว่าเอาตัวนี้จองไว้ คนขายบอกว่า ขอเวลาเลี้ยงอีก2อาทิต เพราะตอนนี้น้องต่ายยังไม่หย่านม ก็เลยนัดวันกับคนขายว่าวันนั้รวันนี้ถึงจะไปรับน้องมา
(ขอถามคำถามเกี่ยวกับวิธีและดูแลน้องๆหน่อยนะคะ และรบกวนพี่ๆน้องๆที่มีความรู้และความรักในตัวน้องๆช้วยตอบด้วยนะคะ)
1...กระต่ายสามารถผสมพันธ์กันได้ในอายุกี่เดือนคะ.....
2...กระต่ายคอกเดียวกัน(หรือพ่อแม่เดียวกัน)สามารถผสมพันธ์กันได้หรือไม่......
3...อาการของกระต่ายที่เริ่มตั้งท้องจะมีอาการแบบไหน...
4...ระยะเวลาในการตั้งท้องกี่เดือน......
5...หลังคลอดแม่กระต่ายสามารถพักฝื่นร่างกายแล้วพร้อมจะผสมพันธ์กันอีกได้ในระยะเวลาเท่าไหร่.....
6...ระหว่างแม่กระต่ายให้นมหรือคลอดลูก เราควรแยกตัวผู้ออกหรือไม่......
7...อาหารแม่กระต่ายตอนตั้งท้องและตอนให้นมลูกควรเป็นอาหารแบบไหน....
8...ลูกกระต่ายได้กี่เดือนถึงให้หย่านมแม่กระต่ายคะ.......
9...อาหารลูกกระต่ายหลังหย่านมควรให้กินอะไร.....
10...ถ้าคิดจะขายลูกๆกระต่ายต้องให้เขาอายุได้กี่เดือนคะ......
ขอถามคำถามแค่10ข้อนะคะ รบกวนพี่ๆน้องๆที่รู้กรุณาตอบด้วยคะ รบกวนด้วยคะ
ร้านเสริมสวย เลดี้บอยซาลอนสกลนคร...ยินดีฟังทุกคำตอบและความคิดเห้นคะ ขอขอบพระคุณทุกท่าน

Tags:

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1451: 25 ส.ค. 11, 14:59 น

ตอบ คุณ เกม สกลนครนะคะ
1. ควรจะ 8 เดือนขึ้นไป และตัวเมียไม่ควรท้องเกินสองครอก
2. เช่นเดียวกับคน พี่น้องไม่ควรผสมกันเอง ลูกที่ออกมาจะพิการได้
3. หงุดหงิด ไม่ยอมให้จับ ดึงขนและคาบหญ้าเพื่อทำรังคลอด
4. 1 เดือน
5. หลังคลอดหากมีการผสมทันที แม่กระต่ายสามารถท้องต่อได้เลย แต่จะไม่เป็นผลดีต่อสุขภาพ ควรให้พักฟื้นและบำรุงแม่กระต่ายให้มีน้ำนมเลี้ยงลูกก่อน รอลูกกระต่ายหย่านมที่อายุ 1 เดือนครึ่ง และให้แม่ได้พักบ้าง ตามความเห็นส่วนตัว หลังลูกหย่านมแล้วรอต่ออีกประมาณ 4 เดือนขึ้นไป
6. แยกทันทีเมื่อสงสัยว่ากระต่ายตั้งท้อง แต่ส่วนมากตัวเมียมักแสดงอาการหงุดหงิดและไม่ยอมให้ตัวผู้เข้าใกล้อยู่แล้ว แยกจนถึงลูกกระต่ายหย่านมและให้เวลาแม่พักก่อนตามที่บอกไปจากข้อบน
7. ตอนท้องให้อาหารที่เคยให้แต่เพิ่มปริมาณขึ้นจากเดิมนิดหน่อย / หลังคลอด เติมอาหารให้เต็มตลอดและให้ปริมาณเยอะๆ ทั้งหญ้าแห้งและอาหารเม็ด เสริมอัลฟัลฟ่าเพื่อบำรุงร่างกายแม่ และให้คึ่นช่ายหรือซาเลอรี่เพื่อเพิ่มน้ำนมแม่
8. 1 เดือนครึ่ง
9. เมื่ออายุครบ 1 เดือน นอกจากนมแม่ที่ยังต้องกินอยู่ ให้หญ้าแห้งและอาหารเม็ดสำหรับลูกกระต่าย
10. หลังหย่านมแม่

Tags:
Guest
bblove

ความคิดเห็นที่ #1452: 26 ส.ค. 11, 14:26 น

กระต่ายชอบไปอึและฉี่บนที่นอนจะทำยังไงดีที่จะทำให้น้องกระต่ายขับถ่ายเป็นที่เป็นทาง
ตอบด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้า

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1453: 26 ส.ค. 11, 23:21 น

ตอบ คุณ bblove ก่อนอื่นซักผ้าปูที่นอนให้หมดกลิ่นหรือเปลี่ยนผืนใหม่ หรือเปลี่ยนมุมในการวางเตียง
                      การฝึกกระต่ายให้เข้าห้องน้ำลองทำแบบนี้นะคะ วางห้องน้ำไว้ในมุมที่เค้าอึ,ฉี่เป็นประจำ เอาทิชชู่ซับฉี่และเก็บอึเค้าไปกองในห้องน้ำ เค้าจะตามกลิ่นไปขับถ่ายตรงนั้น ห้องน้ำซื้อได้ที่จตุจักรค่ะ หากเห็นเค้าหย่อนก้นเหมือนจะปล่อย อุ้มเค้าไปวางตรงที่ๆเราต้องการ ทำซ้ำๆให้เค้ารู้ว่าตรงนี้ไม่ใช่ที่ขับถ่ายนะ ลองดูนะคะ ขอให้โชคดี

Tags:
Guest
รินนี่

ความคิดเห็นที่ #1454: 27 ส.ค. 11, 13:41 น

ตอนนี้กระต่ายที่บ้านเริ่มตาแล้วค่ะ น่ารักมากเลย
ส่วนแม่กระต่ายก้อเลยดุแล้วด้วย

Tags:
Guest
น้องกระต่ายน้ำค้าง

ความคิดเห็นที่ #1455: 27 ส.ค. 11, 20:51 น

สวัสดีค่ะหนูอยากทราบเรื่องการเลี้ยงกระต่ายค่ะหลายเรื่องค่ะ
เพราะว่าตอนนี้คุณแม่จะซื้อกระต่ายให้เลี้ยงค่ะ><
1.คือว่าห้องนอนของหนูเป็นแบบ กลางวันจะร้อนมาก กลางคืนจะเย็นไม่มากค่ะประมาณเย็นนิดหน่อยแล้วแต่ลมพัดค่ะ หนูอยากเลี้ยงไว้ในห้องนอนค่ะจะได้ไหมค่ะ
2.หนูไปดูกระต่ายที่ขายตรงใกล้ฟิวเจอร์ค่ะขายราคา170บาทพี่ว่าจะอายุประมาณกี่เดือนค่ะ แบบว่าตัวเล็กๆขนาดเท่าฝ่ามือค่ะ
3.บ้านของหนูเลี้ยงหมา2ตัว ไม่ดุเลย แต่จะชอบมาวนล้อมๆหรือดูอย่างสงสัยพี่ว่ามันจะกัดกระต่ายไหมค่ะ
4.อาหารของกระต่ายอยากให้พี่ช่วยแนะนำให้หน่อยค่ะว่าหนูจะซื้อตรงตลาดหรือที่คลินิกสัตว์ดีค่ะ หนูกลัวว่าราคาจะแพงไปและจะไม่ได้คุณภาพค่ะ
5.อยากรู้วิธีที่จะทำให้ีูรู้ว่าอายุกี่เดือนแล้วค่ะ
6.หนูกะว่าจะวางแผนพากระต่ายไปตรวจสุขภาพทุกๆ1เดือนพี่ว่าดีไหมค่ะ
7.ของเล่นของกระต่ายที่แบบว่าไม่เป็นอัตรายและมีคุณภาพราคาไม่แพงมีอะไรมั่งค่ะ
8.กระต่ายเวลามันเป็นอะไรค่าใช้จ่ายจะแพงไหมค่ะ??
9.น้องกระต่ายที่ขายตามตลาดส่วนใหญ่หย่านมยังค่ะ แล้ววิธีเลี้ยงกระต่ายหย่านมต้องทำยังไงค่ะ

สุดท้ายนี้ ขอบคุณพี่นะค่ะที่ช่วยตอบและตอบไวๆด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

น้องกระต่าย น้ำค้างที่รักดั่งดวงใจ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1456: 28 ส.ค. 11, 14:42 น

ตอบ คุณ น้องกระต่ายน้ำค้าง
1. เลี้ยงได้โดยเปิดพัดลมช่วยระบาย เปิดส่ายอย่าเปิดจ่อ และเลือกมุมห้องที่โดนแดดส่องน้อยที่สุด หรือหาอะไรมากันแดดไว้ไม่ให้ส่องมาโดน
2. ตรงที่บอกมา มักขายกระต่ายเด็กค่ะ ซื้อตามเวบหรือฟาร์มดีกว่านะคะ ได้กระต่ายหย่านมที่แข็งแรง ไม่เจ็บป่วยง่ายและตายง่ายค่ะ
3.ต้องดูนิสัยหมาค่ะ เค้ามักเห็นกระต่ายเป็นของเล่น แต่เค้าเล่นแรงเกินไปและทำให้กระต่ายเครียด ดังนั้นไม่แนะนำให้เจอกัน หรือไม่ก็ต้องกันเอาไว้ เช่นกระต่ายอยู่ในกรง หมาเดินเล่นข้างนอก กระต่ายออกมาเดินเล่น เก็บหมาไปอยู่ห้องอื่น เราไม่รู้อารมณ์ของเค้าได้ ดังนั้นกันไว้ดีกว่าจะได้ไม่เสียใจค่ะ
4. แนะนำให้ซื้ออาหารเกรดพรีเมี่ยมค่ะ ถุงละร้อยกว่าบาทขึ้นไปจะดี และต้องให้หญ้าแห้งด้วย ซื้อที่จตุจักรราคาจะถูกเพราะเป็นแหล่ง ตามคลินิคหรือในเวบจะแพงกว่าพอสมควร เป็นราคามาตรฐานของเค้าค่ะ
5. หากซื้อฟาร์มที่น่าเชื่อถือจะขอวันเดือนปีเกิดได้ค่ะ
6. ซื้อมาตอนแรกพาไปก่อน หลังจากนั้น พาไปทุก 3- 6 เดือน หรือเมื่อพบอาการผิดปกติก็ควรไปทันที
7. ขอนไม้ ลูกบอลหญ้า และอีกมากมาย หาได้ในเวบค่ะ
8. เมื่อเลี้ยงสัตว์แล้ว นอกจากค่าอาหารก็ต้องมีค่าตรวจสุขภาพ ของใช้ต่างๆ เมื่อเจ็บป่วยขึ้นมาก็ต้องมีตรงนี้ให้เค้าด้วย เป็นความรับผิดชอบที่ผู้เลี้ยงต้องมีกับชีวิตเล็กๆชีวิตหนึ่ง  ไปโรงพยาบาลสัตว์เกษตร ราคาถูกกว่าคลินิค รอคิวนานหน่อย แต่มีคุณหมอเก่งๆเกี่ยวกับกระต่ายค่ะ
9. ส่วนใหญ่ตัวเล็กๆมักไม่หย่านมค่ะ ไม่แนะนำให้ซื้อนะคะ

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #1457: 28 ส.ค. 11, 15:45 น

ขอบคุณค่ะ พี่เลดี้รอบคุณมากเลย สงสัยพี่คงชอบกระต่ายมากเลยสินะค่ะ
หนูชอบกระต่ายมากเลยค่ะ เวลาแค่เห็นหนูก้ออยากซื้อแล้ว q*021

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #1458: 29 ส.ค. 11, 20:05 น

สวัสดีอีกครั้งค่ะ พี่เลดี้  หนูไปซื้อกระต่ายมาแล้วค่ะแต่คุณแม่ไม่ได้ซื้อที่ฟามแต่ไปซื้อที่ตลาดนัดบูรนันค่ะ ตอนแรกหนูกระว่าจะซื้อตัวละ 350 บาท แต่แม่ให้ซื้อตัวละ 150
บาท หนูก้อเลยซื้อไป1ตัวชื่อว่า ดับเบิลบี เพราะว่าเป็นเพศผู้
พี่ค่ะ!!หนูงงมากเลยค่ะ ทำไมหญ้าแพงโกล่าแค่20บาทเอง อัลฟ่าด้วย และวิตามิน
20บาท!!หนูไม่มั่นใจเลยค่ะ  q*078หนูอยากจะไปซื้อในที่ๆได้คุณภาพแต่คุณแม่ไม่ยอม หนูจะทำยังไงดีค่ะ และอุปกรณ์ในการเลี้ยงเจ้าดับเบิลบีมีอะไรบ้างค่ะ
"ถึงหนูจะซื้อกระต่ายในฟามหรือไม่ในฟามยังไงหนูก้อรักมันอยู่ดี"

Tags:
Guest
Jenn

ความคิดเห็นที่ #1459: 29 ส.ค. 11, 22:52 น

I had no idea how to approach this before-now I'm locked and ladoed.

Tags:
Guest
หมิว

ความคิดเห็นที่ #1460: 30 ส.ค. 11, 09:10 น

q*062น่ารัก q*071 q*071 q*071 q*071 q*071 q*069 q*069 q*069 q*062 q*062 q*061 q*061 q*061 q*078 q*078 q*078 q*026 q*026 q*027 q*027 q*029 q*029 q*030 q*030 q*031 q*031 q*032 q*033 q*033 q*034 q*034 q*035 q*038 q*038 q*038 q*038

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1461: 31 ส.ค. 11, 15:30 น

ตอบ คุณ น้องกระต่ายน้ำค้าง ไปที่เวบนี้ค่ะ  https://www.pantip.com/cafe/jatujak/ เข้าห้องย่อยกระต่าย แล้วเลื่อนลงมาจะมีกรอบสีชมพู ซึ่งมีความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงมากมาย กดอ่านแล้วชวนคุณแม่มาอ่านด้วยกัน คุณแม่จะได้เข้าใจค่ะ
** แนะนำเพิ่มเติมว่าน้องต้องให้ความมั่นใจคุณแม่ที่จะดูแล ทำความสะอาดเอง เรายังขอเงินคุณแม่อยู่ ถ้าอยากได้อาหารดีๆให้น้องกระต่ายก็บอกคุณแม่ว่าให้หักค่าขนมลงสักวันละนิดหน่อย ขอแลกกับการซื้ออาหารดีๆให้น้องกระต่าย ลองทำดูนะคะ

Tags:
Guest
imm

ความคิดเห็นที่ #1462: 31 ส.ค. 11, 20:45 น

ขอบคุณ คุณ Lady นะคะ พาเค้าไปหาหมอแล้ว เป็นเรื้อนจริงงๆด้วยยย เลยโดนคุณหมอฉีดยาด้วยค่ะ ดิ้นแบบจะเป็นจะตาย น่าสงสารมากก ๆ q*009

แล้วมีอีกเรื่องนึงค่ะ คือว่าตอนซื้อมาแรกๆขนเค้าเป็นสีเทาแซมสีขาวค่ะ แต่จะเน้นไปทางเป็นสีเทามากกว่า แต่หลังจากเค้าผลัดขนครั้งแรก สีเทาก้หายไปหมดเลยอะค่ะ เหลือตรงแค่หางกับหู และที่หน้านิดหน่อยที่เป็นสีเทา นอกนั้นกลายเป็นสีขาวล้วนไปเลยอ่ะค่ะ q*078  q*083แบบนี้พอผลัดขนครั้งต่อๆไปสีเค้าจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมมั้ยคะ

Tags:
Guest
กาญ

ความคิดเห็นที่ #1463: 1 ก.ย. 11, 10:37 น

ดีคะ หนูซื้อกระต่ายมาใหม่คะ ตอนนี้ให้กินแครอทกับผักบุ้งคะ ก็หนู่ไม่รู้อะว่าเขาห้าม อาการของเขาตอนนั้ เวลาอุ้มรู้สึกว่าท้องเขาตึงๆและหูของเขาก็เย็นมา2วันแล้วคะ หนูจะทำไงดีคะ รีตอบหน่อยนะคะ
                                  ขอบคุณคะ

Tags:
Guest
เขมิกา สวัสดิพันธ์

ความคิดเห็นที่ #1464: 1 ก.ย. 11, 22:15 น

หนูอยากเลี้ยง กระต่ายนะคะพี่แต่กลันน้องต่าย ตายอะ  q*078 q*069

Tags:
Guest
Napath good

ความคิดเห็นที่ #1465: 1 ก.ย. 11, 23:09 น

อยากเลี้ยงกระต่ายมากแต่กลัวจะเลี้ยงไม่ได้
ที่บ้านเราเลี้ยงหมาไว้ 1 ตัวกลัวมันกัด
กระต่ายแคระที่ขายตามท้องตลาดทั้วไปที่ราคาประมาน 100-105
โตไปจะขนาดตัวประมาณเท่าไหนคะ
ช้วยรีบตอบด้วยนะคะ
คือจะซื้อวันพรุ้งนี้แล้วคะ
 q*032

Tags:
Guest
แยมmy

ความคิดเห็นที่ #1466: 2 ก.ย. 11, 19:49 น

พี่คะทำไมหนูไปร้านหนังสือเขาบอกว่ากระต่ายกินได้ทุกอย่าง
แม้แต่กระถินอะคะ.....................ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tags:
Guest
กิตติยา

ความคิดเห็นที่ #1467: 2 ก.ย. 11, 20:40 น

คือตอนนี้อยากเลี้ยงกระต่ายมากพันฮอนแลนลอปเพราะมันน่ารักมาก และอยากเลี้ยงตัวคือจะเป็นไปได้มั๊ยค่ะแบบว่าไม่ต้องให้ผสมพันอ่า  อยากเลี้ยงแค่ตัวเดียวมันจะเครียดหรือป่าวหากถึงฤดูผสมพัน แล้วจะเลี้ยงเพศไหนดีคะ ตัวผู้จะมีความเครียดเรื่องเพศมากกว่าตัวเมียหรือป่าวคะ q*032 ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุนค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1468: 3 ก.ย. 11, 01:17 น

ตอบ คุณ ไพลิน อึปกติไม่เหม็น อึที่เหม็นคืออึพวงองุ่นจะมีกลิ่นแรง และอึเหลวที่เกิดจากการท้องเสีย ถ้าหมั่นทำความสะอาดเป็นประจำก็ไม่มีทางเหม็นค่ะ อ่านข้อมูลการเลี้ยงก่อนดีกว่าค่ะ เหมือนยังไม่มีความรู้ในการเลี้ยงกระต่ายเลย อ่านเยอะๆแล้วค่อยหาซื้อมาเลี้ยงนะคะ

ตอบ คุณ namzazazaza ข้อมูลเบื้องต้นรบกวนไปอ่านหน้าแรกด้วยค่ะ
                              เสื้อผ้าไม่ต้องใส่ พาไปหาหมอตอนแรกซื้อ และจากนั้นตรวจร่างกายทุกๆ 3-6 เดือน หรือทุกครั้งที่สงสัยว่าจะป่วยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1469: 3 ก.ย. 11, 01:38 น

ตอบ คุณ imm การผลัดขนจะเห็นขนสีเข้มไปอ่อน เป็นอย่างนี้ซ้ำๆเป็นเรื่องปกติค่ะ

ตอบ คุณ กาญ พาไปหาหมอค่ะ เพิ่งซื้อมาตรวจร่างกายก่อนก็ดี สังเกตุนะคะว่ากระต่ายที่ป่วย เค้าจะผิดไปจากเดิม ไม่กิน ไม่อึ อึไม่ปกติ ไม่ร่าเริง ไม่เลียขนแต่งตัว

ตอบ คุณ Napath good คุณก็ทราบนะคะว่ากลัวหมาจะกัด ซึ่งมันมักจะเป็นแบบนี้หากเลี้ยงหมาก่อนกระต่าย แล้วตอนนี้ได้ซื้อไปรึยังคะ กระต่ายแคระราคาที่คุณบอกไม่มี มันคือกระต่ายเด็ก โตขึ้นมาก็ใหญ่กว่าแมวค่ะ รบกวนอ่านที่หน้าแรกนะคะ

ตอบ คุณ แยมmy จริงค่ะ กระต่ายกินได้ทุกอย่าง สายไฟ หนังสือ หนังยาง แต่กินแล้วตายหรือไม่ตายก็อีกเรื่องหนึ่ง
                      อ่านเจอในหนังสือหรือคะ รบกวนน้องบอกชื่อหนังสือหน่อยสิคะ จะได้ร้องเรียนว่าให้ข้อมูลผิดๆ
                     หากหลายๆคนสงสัยในคำแนะนำของกระทู้นี้ ตรวจสอบด้วยตัวเองได้ที่สัตว์แพทย์ที่เชี่ยวชาญสัตว์เล็กนะคะ จะได้มั่นใจค่ะ

ตอบ คุณ กิตติยา เลี้ยงตัวเดียวได้ค่ะ หากเป็นสัดเค้าจะมีวิธีระบายของเค้า เช่นกับแขนขาเจ้าของ หรือเอาตุ๊กตาใส่ไว้ในกรงให้เค้าขึ้นแทนก็ได้ หากตั้งใจว่าจะเลี้ยงตัวเดียว เพศไหนก็ได้เลยค่ะ (ถ้าเป็นเรา เราเลือกตัวผู้ค่ะ เวลาติดสัดอาการน้อยกว่าตัวเมีย ตัวเมียหากท้องลมจะดึงทึ้งขนตัวเองและอาจมีการคาบหญ้าทำรัง ดูวุ่นวายมากกว่าค่ะ )   

Tags:
Guest
แยมmy

ความคิดเห็นที่ #1470: 3 ก.ย. 11, 08:45 น

พี่คะต้องพาไปฉีดยามั๊ยคะเเล้วต้องพาน้องไปตรวจสุภาพมั๊ยคะ

Tags:
Guest
รินนี่

ความคิดเห็นที่ #1471: 3 ก.ย. 11, 10:50 น

แม่กระต่าย ไม่สบายค่ะเหมือนจะช็อกอ่ะ ต้องทำงัย ไม่กล้าพาเดินทางไปหาหมอเพราะเค้าไม่ยอมให้จับเลยค่ะ พอยื่นมือเข้าไปเค้าจะสะดุ้งกระโดดหนีแล้วก้อพยายามมุด ตัวสั้น เค้าน่าสงสารมากเลยค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1472: 3 ก.ย. 11, 13:18 น

ตอบ คุณ แยมmy หากไม่ได้เลี้ยงรวมกับหมาแมว ไม่ต้องฉีดค่ะ
                       ควรจะพาไปตรวจสุขภาพบ่อยๆเป็นประจำ เพราะนิสัยกระต่าย ถ้าเจ็บป่วย มักไม่ค่อยแสดงให้รู้ จะรู้ก็เมื่อเป็นหนักและอาจสายเกินไปแล้ว การหมั่นตรวจสุขภาพจะทำให้เราพบปัญหาเร็ว เพื่อแก้ไขและรักษาได้แต่เนิ่นๆค่ะ

ตอบ คุณ รินนี่ เอามือลูบๆเค้า พอเริ่มไว้ใจและอารมณ์ดีก็เอาใส่ตะกร้า ยังไงก็ต้องพาไปหาหมอค่ะ ด่วนเลยนะจ๊ะ

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #1473: 3 ก.ย. 11, 16:44 น

สวัสดีอีกครั้งค่ะ พี่เลดี้  วันนี้หนูไปตลาดนัดจตุจัตรมาค่ะ เหนเขาขายกระต่ายพวก ลอป และพันธ์แคระค่ะ ราคา250-400 ค่ะ พี่ว่าจะเป็นพันธ์แท้ไหมค่ะ  q*031หนูจะซื้อมาเป็น้พื่อนเล่นของเจ้าดับเบิลบีค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tags:
Guest
โมเมย์

ความคิดเห็นที่ #1474: 3 ก.ย. 11, 21:54 น

q*078  กระต่ายไม่มีแรงเดินทำยังไงดีคะมันนอนอยู่เฉยๆเลย

Tags:
Guest
Momay

ความคิดเห็นที่ #1475: 3 ก.ย. 11, 21:58 น

q*078กระต่ายไม่ยอมเดินจะทำยังไงดีคะเหมือนมันไม่มีแรงคะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1476: 3 ก.ย. 11, 23:12 น

ตอบ คุณ น้องกระต่ายน้ำค้าง ถ้าเป็นมินิลอปก็ราคาไม่กี่ร้อย แต่พันธุ์แคระแท้ๆ ราคาเป็นพันค่ะ พี่แนะนำว่าให้เลี้ยงตัวเดียวค่ะ ไม่ต้องห่วงว่าจะเหงาถ้าเราเล่นและเอาใจใส่กับเค้า

ตอบ คุณ โมเมย์ หาหมอด่วนค่ะ

Tags:
Guest
รินนี่

ความคิดเห็นที่ #1477: 4 ก.ย. 11, 09:26 น

ไม่ทันแล้วค่ะ เค้าไปแล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
ตอนนี่ก้อต้องเลี้ยงลูกๆ เค้าให้ดีที่สุดอ่ะค่ะ

Tags:
Guest
น้องปีโป้

ความคิดเห็นที่ #1478: 4 ก.ย. 11, 09:38 น

น้องปีโป้อายุ12วันให้กินนมแม่วันล่ะ3มื้อ เช้าวันนี้น้องเค้าถ่ายออกมาเป็นก้อนกลมนิ่มสีเขียวเหลืองมีกลิ่นเหม็นเหมือนมีเหมือกออกมาด้วยค่ะ จะเกี่ยวกับจับเค้าเล่นทั้งวันไหมค่ะ ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะกลัวเค้าเป็นอะไรไป

Tags:
Guest
immy

ความคิดเห็นที่ #1479: 4 ก.ย. 11, 20:47 น

พี่ lady คะ กระต่ายที่เลี้ยงในกรงจำเป็นไหมคะที่ต้องสอนให้ใช้ห้องน้ำ ให้เค้าถ่ายลงไปในถาดด้านล่างเลยได้ไหมคะ ปกติให้เค้าถ่ายลงถาดด้านล่างเลยแต่เห็นมีแต่คนฮิตใช้ห้องน้ำกันเลยอยากรู้อะคะ  q*098

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1480: 5 ก.ย. 11, 00:10 น

ตอบ คุณ รินนี่ เสียใจด้วยค่ะ เค้าหลับสบายไปแล้ว ขอให้เด็กๆที่เหลืออยู่แข็งแรงนะคะ

ตอบ คุณ น้องปีโป้ อาจติดเชื้อค่ะ ไม่ได้เกิดจากการจับเล่น อึชุดล่าสุดปกติรึยังคะ  ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็หาหมอด่วนค่ะ

ตอบ คุณ immy ถ้าใช้กรงแบบมีถาดรอง ก็ให้ถ่ายลงถาดได้ค่ะ ห้องน้ำกระต่ายเหมาะสำหรับคนที่เลี้ยงปล่อยไม่ได้ขังกรง หรือคนที่ใช้กรงแบบทึบ หรือคนที่ชอบความสะดวกในการทำความสะอาด (คือหยิบแค่ห้องน้ำเล็กๆไปล้าง ไม่ต้องดึงถาดรองใบใหญ่มาล้าง)

Tags:
Guest
Sopita

ความคิดเห็นที่ #1481: 5 ก.ย. 11, 14:27 น

ถ้านำกระต่ายไปหาสัตวแพทย์
หมอจะสามารถบอกเพศ และอายุของกระต่ายได้มั้ยคะ
คือว่าเพิ่งไปซื้อมา 2 อาทิตย์ แต่ไม่มั่นในว่าคนขายจะโกหกเรื่องอายุ, เพศ พันธุ์ รึเปล่า.

กระต่ายพันธ์ขนฟูมีมั้ยคะ แล้วอายุ2เดือนเนี่ย ตัวโตรึเปล่า

ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest

ความคิดเห็นที่ #1482: 5 ก.ย. 11, 20:06 น

สวัสดีอีกครั้งค่ะ ><" หนูไปซื้อมาอีกตัวแล้วค่ะ เพศหญิง พันธ์อะไรไม่แน่ใจ
แต่คนขายบอกว่า พันธ์แคระค่ะ เลยซื้อมาชื่อ บีบี ><
พอไปถึงบ้านครั้งแรก เจ้าดับเบิลบีเห็นเลยวิ่งไปหาและซุกอยู่อย่างนั้นตลอดเลย ยกเว้นไปกินและอึและวิ่งเล่นค่ะ
พี่ค่ะ?คนขายบอกว่ามันจะผลัดขน มันผลัดขนจิงๆด้วยค่ะ ตอนแรกสีดำหมดทั้งตัว
ตอนนี้ ใต้ท้องสีขาวแล้วค่ะ ><
หนูอยากทราบว่า เจ้าดับเบิลบีและบีบี มันจะมีเพศสัมพันธ์เมื่ออายุกี่เดือนหรอค่ะ
หนูอยากรู้ค่ะ จะได้เตรียมตัวได้ถูกต้อง ><

และตอนนี้ นิสัยของเจ้าบีบี [เพิ่งอยู่ได้แค่ 1 วัน]  มันไม่ยอมให้หนูจับมันเลย
ทำยังไงดีค่ะ แล้วตอนนี้เจ้าดับเบิลบีเริ่มถ่ายไม่เป็นที่แล้วค่ะ อึเต็มห้องของหนูเลย ต้องตื่นมาเก็บทุกครั้งเลย

*เขาว่ากระต่ายไทยจะหน้าแหลมๆ แต่กระต่ายที่หนูซื้อมา 150 [เจ้าดับเบิลบี]
หน้ามันปานๆที่แก้มอ่ะค่ะ และก้อเจ้าบีบี หูสั้นมาก ตัวก้อเล็กแถมวิ่งเร็วสุดๆ
และที่สำคัญ กินจุมาก กกก  >< รบกวนหน่อยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  q*021

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1483: 5 ก.ย. 11, 23:59 น

ตอบ คุณ Sopita สามารถบอกเพศได้ แต่อายุไม่ชัวร์ค่ะ อายุกระต่ายดูยากมาก แม้ดูฟันก็ยังไม่ตรงกับอายุจริงก็มี
                      กระต่ายขนฟูที่นิยมเลี้ยงในเมืองไทยคือ พันธุ์เท็ดดี้แบร์และพันธุ์วู้ดดี้ทอย อายุ 2 เดือนยังเด็กค่ะ

ตอบ คุณ น้องกระต่ายน้ำค้าง  ไม่สนับสนุนให้ซื้อกระต่ายเด็กค่ะ ได้อ่านบทความที่หน้าแรกบ้างมั้ยคะ กระต่ายแคระ 150 ก็คือกระต่ายเด็ก โดนคนขายเค้าหลอกแล้วค่ะ ลิ้งค์ความรู้หลายๆเรื่องพี่ก็บอกไปแล้ว ได้อ่านมั้ยคะ
                                    3 เดือนก็ท้องได้แล้ว แม่ยังเด็กเกินอาจเสียชีวิตหรือเลี้ยงลูกไม่เป็น ส่วนลูกกระต่ายอาจพิการหรือเสียชีวิต เพราะร่างกายแม่ยังไม่สมบูรณ์ในวัยเจริญพันธุ์ ควรแยกกรงก่อน ถ้าอยากให้มีลูก ต้องรอให้ผสมตอน 8 เดือนขึ้นไป ถ้าไม่อยากให้มี 8 เดือนขึ้นไปก็ทำหมัน ถ้ามีลูกกระต่าย แม่น้องน่าจะไม่พอใจ แล้วน้องเลี้ยงไหวเหรอคะ
                                    กระต่ายไทยตอนโตหน้าก็จะแหลม หูยาว ตอนนี้ยังดูไม่รู้หรอกค่ะ

Tags:
Guest
น้องไอซ์

ความคิดเห็นที่ #1484: 6 ก.ย. 11, 18:15 น

ขอบคุณมากค่ะ ที่ให้คำแนะนำ q*062 q*07120 q*073 q*031 q*031 q*078 q*039

Tags:

หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้