Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 469341 ครั้ง)
Guest
2235 อาอีอู

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1080: 18 มี.ค. 11, 20:13 น

เมื่อวานเอาหญ้าขนไส่ไว้ตอนเย็นเช้ามาใบหญ้ากุดหมดเลย  มันกินหญ้าแล้วยังต้องหาอาหารเม็ดมาให้อยู่ไหมค่ะ  นมหนูจะให้ตอนเช้ากับเย็นพอไหมคะ(ครั้งละประมาณ 2 ฝาขวดน้ำ) เออ?มันไม่ยอมกินน้ำเลยเป็นโรคกลัวน้ำรึปล่าว หนูเอาผ้าไปให้แล้วมันยังตัวสั่นอยู่เลย

Tags:

Tags:
Guest
anny_teddy

Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1081: 21 มี.ค. 11, 09:12 น

เราก็เลี้ยงกระต่าย  แต่ตอนนี้กลุ้มใจมาก เพราะสุนัขบ้านใกล้มานอนเฝ้าอยู่หน้าบ้าน  เลย  บางวันเราจะปล่อยให้กระต่ายเดิน เพราะกรงมันเล็ก หมาก็จะมาตะกายร้วเห่า  กลัวหมามันเข้ามาทำร้าย   

อยากจะทำโทษคนเลี้ยงหมาไม่รู้กฎหมาย  เพราะบอกเขาให้เอาหมากลับบ้าน
เขาก็ไม่สนใจ  ปล่อยมาทุกวัน

Tags:
Guest
GD’HI$O

ความคิดเห็นที่ #1082: 21 มี.ค. 11, 13:09 น

เอ่อ..พี่ค่ะถ้าเกิดกระต่ายบ้านหนู อ่ะค่ะ พ่อหนูให้ใบมันสัปะหลังอ่ะค่ะ มันทานได้ใช่ไหมค่ะ ?? [/color=red]

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1083: 21 มี.ค. 11, 14:16 น

ตอบ คุณ 2235 อาอีอู อย่าเพิ่งเก็บก้านหญ้าขนที่เหลือทิ้ง ลองดัดนิสัยดูค่ะ และอย่าเพิ่งเติมอาหารอย่างอื่น เพื่อบังคับให้เค้ากินทั้งใบและก้าน
                           อาหารเม็ดควรให้เป็นเวลา เช่น กลางวันมื้อเดียว หรือแบ่งเป็นเช้าเย็น
                           ถ้าเริ่มให้กินหญ้าขนและอาหารเม็ดแล้ว นมที่ให้ก็พอค่ะ และค่อยๆเริ่มหย่านมได้แล้ว อย่าลืมหญ้าแห้งด้วยนะคะ สำคัญมาก
                           ถ้าไม่กินน้ำต้องป้อนเองค่ะ ห้ามขาดน้ำเลยนะคะ กินน้ำน้อยไปไม่ดีแน่ๆ อาการตัวสั่นอาจระแวง แต่ถ้าสั่นมากไปควรพาไปหาหมอเพราะมีโอกาสเป็นโรคระบบทางเดินหายใจ

ตอบ คุณ anny_teddy แก้ที่คนอื่นไม่ได้ก็ต้องแก้ที่เราแทนค่ะ ไปมีเรื่องกับเค้าก็ปวดหัวเปล่าๆ ต้องทนเห็นหน้ากันไปอีกนาน แนะนำว่าหาคอกมาใช้ เอาไปตั้งมุมอื่นของบ้านที่ปลอดภัย เวลาจะปล่อยก็อุ้มออกมาทุกวัน ให้ไปเล่นในคอกดีกว่าค่ะ

ตอบ คุณ GD’HI$O ถ้าเป็นพืชใบเลี้ยงเดี่ยวกระต่ายทานได้หมดค่ะ แต่ให้กินหญ้าแห้งและหญ้าขนจะดีกว่า ดีที่สุดสำหรับกระต่ายเลยนะคะ

Tags:
Guest
ซาซ่า

ความคิดเห็นที่ #1084: 22 มี.ค. 11, 12:57 น

กระต่ายนู๋หูมันร้อนๆๆ  อ่าคร๊  ทำไมมันถึงเปนคร๊

เจ้าซ่ามันชอบหายใจแรงบางครั้งตัวสั่นยังเคยเลยคร๊

แบบนี้มีปันหาไรรึป่าวคร๊

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1085: 22 มี.ค. 11, 16:15 น

ตอบ คุณ ซาซ่า หูร้อนมากคือระบายความร้อนไม่ทัน ต้องดูที่อยู่ อย่าให้แดดส่องและให้อากาศระบายถ่ายเท ถ้าหายใจแรงจนตัวสั่นบ่อยๆ หาหมอเลยค่ะ อาจเป็นอาการภูมิแพ้ แต่ถ้าเป็นเฉพาะตอนอากาศร้อน หาที่หลบให้เค้าด่วน ระวังจะเป็นฮีทสโตรคถึงตายได้ค่ะ

Tags:
Guest
winnie

ความคิดเห็นที่ #1086: 23 มี.ค. 11, 00:45 น

หวัดดีค่ะพี่Lady เมื่อสายวันนี้ วินนี่เดินแปลกๆค่ะ เวลาเดินเท้าหลังข้างขวาจะยกๆ ไว้ ไม่ลงน้ำหนักเต็มที่ค่ะ ไม่ค่อยดีดด้วย แต่มีอาการกินได้ถ่ายคล่องปรกติค่ะ วิ่งได้ กระโดดได้ แต่พอเห็นน้องเริ่มนั่งเช็ดหน้าไม่ได้ เริ่มใช่เท้าข้างที่เจ็บเกาหูไม่ได้ ตอนบ่ายเลยพาไปหาหมอ พอหมอให้เดินให้ดูกลับเดินได้ปรกติ ขาหลังขวาดีดได้ปรกติค่ะ แต่พอพากลับมาที่บ้านกลับมีอาการเหมือนเดิม แต่นั่งเช็ดหน้าได้แล้ว และก็ใช้เท้าเกาได้ แต่ยังมีเซๆ อยู่บ้างค่ะ อยากทราบว่าน้องจะมีอาการเท้าเคร็ดได้มั๊ยคะ แล้วจะหายเองได้มั๊ยคะ เท้าน้องไม่เป้นแผลค่ะ จะเกี่ยวกับพื้นลื้นมั๊ยคะ เลี้ยงน้องแบบปล่อยในห้องน่ะค่ะ หรือว่าเพราะเค้าตกจากที่สูง

Tags:
Guest
GD’HI$O

ความคิดเห็นที่ #1087: 23 มี.ค. 11, 15:43 น

พี่ค่ะ..วันนี้หนูอุ่มมันเพื่อให้มันไปวิ่งเล่นอ่ะค่ะ แต่อดีหมาที่ไหนไม่รู้มาวิ่งไล่อ่ะค่ะ
หมามันไม่กัดอ่ะค่ะ...แต่มันไม่ค่อยกินอะไรเลยอ่ะค่ะ  พอมีวิธีแก้ให้มันหายซึม ได้ไหมค่ะ tt''

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1088: 23 มี.ค. 11, 18:07 น

พี่ lady ค้า ตอนนนี่กระต่ายบ้านหนูตายไปตัวนึงแล้วค้า แต่อีกตัวอึดมากเลยไม่ว่าแม่จะผัดกับข้าวกลิ่นฉุนแค่ไหนมันก็ทนได้ ม่ายมีอาการใดๆ แถวอ้วนใหญ่มากเลยค่ะ หนูก็ไม่รู้ว่ามันเป็นพันธุ์อะไร หนูอยากรูว่าเราสามารถไปตัดหญ้าขนที่ขึ้นตามข้างทางมาปูกรงหรือให้มันกินได้ใช้ไหมค่ะ หรือว่าต้องซื้อเป็นถุงๆตามที่เค้าขาย แต่ตอนนี้เลิกใช้กระดาษปูกรงเรียบร้อยแล้วค่ะ อีกอย่างเมื่อวันก่อน หนูปล่อยมันมาเดินเล่นมันเอาหนังยางไปกินอ่ะค่ะ จะเอาออกจากปากมันก็วิ่งหนี มันจะเป็นอะไรไหมค่ะแถมยังชอบกัดใบไม้ทุกชนิดที่อยู่ใกล้ปากอีกด้วย หนูเลยต้องเก็บกระถางต้นไม้ตลอดถ้าจะปล่อยมันมาเล่น กลัวมันกินมั่วแล้วท้องเสีย q*022

Tags:
Guest
muae muae

ความคิดเห็นที่ #1089: 23 มี.ค. 11, 22:02 น

ดีค่ะ คุณ เลดี้
พอดีว่าหมวยกะแฟนมีคนรู้จักให้กระต่ายมาตัวนึง  เขาไม่เอาแล้วกลับต่างประเทศ ตอนแรกเขาบอกว่าถ้าหาคนเลี้ยงไม่ได้ก็คงต้องปล่อยไว้ข้างทาง  หมวยกะแฟนเลยขอมาเลี้ยงแทน  พึ่งได้มา สองสามวันเอง  วันแรกที่ได้มาไม่มีกรง เขาใส่ตะกร้ามาให้ ไม่รู้ว่าเป็นพันธ์อะไร ขนฟูๆ ปิดตาหมดเลยค่ะ เหมือนหมาเลย สองวันแรกไม่มีกรง จึงต้องปล่อยมันวิ่งเล่นที่ห้องเลย  แรกๆมันก็ตื่นที่ค่ะ หลบไปนอนอยู่ใต้โต๊ะ สักพักก็โผล่มา เป็นอย่างนี้หลายครั้ง แรกๆไม่ยอมกินไรเลย ก้กลัวว่าจะไม่กินทำไงดี แต่สุดท้ายก็ยอมกิน หมวยถือว่ามือใหม่มาก ไม่เคยเลี้ยงกระต่ายเลย เลยไม่รู้ว่าต้องทำไง เลยมาเซอสเจอบอรด์ของคุณเลดี้ อ่านดูแล้วเป็นประโยชน์มากเลยค่ะ
แต่มีเรื่องอยากจะหาเพิ่มเติม หมวยได้มันมา ตอนนี้ ขนมันดูสกปรกและขนยาวเกินไปน่ะค่ะ ถ้าหมวยอยากจะพามันไปอาบน้ำตัดขนที่ ร้านพอจะทำได้ไหมคะ จะมีปัญหาอะไรตามมาไหม เพราะว่าไม่กล้าตัดขน อาบน้ำให้เอง กลัวจะโดนตาเขาแย่เลย จึงอยากจะให้ร้านเขาทำให้ แต่ไม่รู้ว่าจะดีรึป่าว เท่าที่ได้ข้อมูลจากเจ้าของเก่า คิดว่ามันยังไม่เคยกินหญ้าแห้งเลย กินแต่อาหารเม็ด ตอนนี้อายุกระต่ายตัวนี้น่าจะประมาณ ปีนึงแล้ว เพราะเจ้าของซื้อมาเลี้ยงได้ปีครึ่ง ถ้าจะเอาหญ้าแห้งหรือผักสดมาให้มันผสมกับอาหารเม้ดเก่ามมันจะกินอาหารเม็ดหรือกินอาหารใหม่เลยอ่ะคะ  แล้วจะเป็นไรไหมถ้ามันกินอาหารใหม่ก่อน แล้วท้องจะเสียไหมคะ  แนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1090: 24 มี.ค. 11, 03:22 น

ตอบ คุณ winnie ถ้าปกติเคยเดินได้ดีก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับพื้นลื่นค่ะ อยากให้กลับไปหาหมออีกที X-Ray ดูกระดูก หากกระดูกไม่ได้เป็นอะไร ก็น่าจะเป็นที่กล้ามเนื้อ มีอาการเคล็ด เกิดได้จาก กระโดดลงผิดท่า ตกจากที่สูง ขาตกร่องกรง เป็นต้น เพิ่มเติมว่าให้สำรวจในบ้านว่ามีเศษอะไรตกอยู่ที่พื้นบ้างมั้ยด้วยนะคะ

ตอบ คุณ GD’HI$O เจ้าของต้องปลอบใจเค้าค่ะ ลูบหัว ลูบตัว เกาหลังคอ เพื่อให้ความอบอุ่นและให้เค้าสบายใจขึ้น กระต่ายบางตัวตกใจและเครียดกับเสียงหมาเห่าจนซึม ไม่กิน ไม่ถ่าย อันตรายมากๆ

ตอบ คุณ meawmeew25 กระต่ายอ้วนไปก็ไม่ดีนะคะ เพราะเท้าเค้าจะรับน้ำหนักตัวเองมาก และหากต้องสัมผัสพื้นกรงเป็นเวลานาน จะเกิดอาการ Sorehock ได้ เท้าเป็นแผลอักเสบก็จะเป็นซ้ำๆอีกตลอดค่ะ
                                 หญ้าขนให้กินได้ค่ะ ตัดตามข้างทางแล้วล้างให้สะอาดหลายๆน้ำหน่อย ดีมากเลยแต่ไม่แนะนำให้ปูกรง เพราะกระต่ายจะเหยียบย่ำและหมักหมม
                                 ให้กินหญ้าแห้งเพื่อช่วยขับสิ่งต่างๆที่กินเข้าไป และรอดูอาการไว้นะคะ ใบไม้ต่างๆ ไม่ได้ล้างให้สะอาดแถมบางชนิดมีพิษ เก็บออกให้หมดเวลาปล่อยวิ่งก็ดีแล้วค่ะ ลองหาซื้อต้นไผ่เงินมาให้กินสิคะ กระต่ายชอบ กินหมดเกลี้ยงโตไม่ทันเลยล่ะค่ะ

ตอบ คุณ muae muae อย่าพาไปอายน้ำนะคะ ยังไม่รู้จักนิสัยกระต่าย เค้าอาจเครียดและป่วยหลังอาบน้ำได้ และกระต่ายไม่จำเป็นต้องอาบน้ำก็ได้ถ้าไม่ไปโดนอะไรหกใส่มาท่วมตัว หาซื้อหวีซี่ถี่ๆสีเงินมาหวี รับรองออกหมดค่ะ ไม่ต้องตัดขนเลย
                             เป็นกระต่ายที่น่าสงสารมากเลย เจ้าของเก่าเลี้ยงแย่มากๆ ไม่ได้กินหญ้าแห้งเลย ระบบภายในไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรบ้างแล้ว แต่ยังไม่สายนะคะ หาซื้อมาให้เค้ากินเลยค่ะและงดอาหารเม็ดไปเลย เค้าหิวก็จะได้ยอมกินหญ้า เมื่อเค้ากินหญ้าได้ดีแล้ว ก็ค่อยกลับมาให้อาหารเม็ดใหม่ แต่ต้องให้เป็นเวลา เป็นอาหารเสริมเท่านั้นนะคะ ถ้าเราผสมอาหารเก่ากับใหม่แต่กระต่ายเลือกกินของใหม่อย่างเดียวก็ไม่เป็นไรค่ะ คอยดูอึเค้าว่าเป็นเม็ดดีหรือไม่

Tags:

Tags:
Guest
winnie

ความคิดเห็นที่ #1091: 24 มี.ค. 11, 14:00 น

ขอบคุณค่ะพี่Lady ขอถามอีกนิดนึงนะคะ ถ้าเกิดจากกล้ามเนื้อ มีอาการเคร็ด จะต้องทำยังไงบ้างคะ

Tags:
Guest
ราม

ความคิดเห็นที่ #1092: 24 มี.ค. 11, 15:01 น

q*002น่ารักจังอยากเลี้ยงแต่แม่ไม่ให้ q*009

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1093: 24 มี.ค. 11, 22:41 น

พี่ lady ค่ะแล้วถ้ากระต่ายอยู่ในกรงแล้วเจ็บเท้าต้องใช้อะไรปูกรงให้มันไม่เจ็บค่ะหญ้าขนกับหญ้าแข็งมันต่างกันอย่างไรค่ะ แล้วไผ่เงินหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ อีกอย่างหนูเอาถาดรองใต้กรงไว้ แต่เวลาฉี่มันก็ฉี่นอกกรงอยู่ดีคือฉีออกมาด้านนอกกรงอะค่ะจะทำยังไงดีค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1094: 24 มี.ค. 11, 22:44 น

พิมผิดค่ะหญ้าขนกับหญ้าแห้งแตกต่างกันอย่างไรค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1095: 25 มี.ค. 11, 02:30 น

ตอบ คุณ winnie ปรึกษาคุณหมอว่าควรให้ยาลดปวดอักเสบ หรือคลายกล้ามเนื้อค่ะ

ตอบ คุณ meawmeew25 ใช้แผ่นยางรองพื้นกรง เป็นแผ่นต่อๆกันเหมือนจิ๊กซอว์ แพคละประมาณ 300-350 บาท ที่จตุจักรมีขายเยอะแยะหลากหลายสีตามร้านอุปกรณ์สัตว์เลี้ยงค่ะ
                                  หญ้าขนคือหญ้าสด กินสดๆมันก็สดชื่นดีค่ะ แต่มีน้ำเยอะ กระต่ายจะอิ่มเร็ว ทำให้คุณค่าอาหารที่ควรได้รับในแต่ละวันอาจไม่พอ ดังนั้นให้พอประมาณดีกว่า หญ้าแห้งคือหญ้าอบแห้ง คุณค่าจึงมีเต็มๆ เพราะไม่มีทั้งแป้งและน้ำ กินเต็มที่ อิ่มและได้รับคุณค่าเพียงพอ ขาดไม่ได้ค่ะ สำคัญมาก ต้นไผ่เงินหาซื้อได้ตามร้านขายต้นไม้
                                   กระต่ายฉี่เข้ามุมกรง มีเลอะเทอะออกมาข้างนอกบ้างเป็นเรื่องปกติ ต้องหาอะไรมากั้นไว้ให้รูปทรงเข้ามุมจะได้ไม่กระเด็นออกมาข้างนอก หรือใช้กระดาษหรือปูผ้ารองแทนค่ะ                         

Tags:
Guest
เบอร์หนึ่ง

ความคิดเห็นที่ #1096: 25 มี.ค. 11, 08:36 น

ทำยังไงดีค่ะ คือเจ้ากระต่ายมันติดเรามากเลย
มันไม่ยอมนอนในที่นอนอ่ะ แล้วชอบมานอนตรงเท้าเราตลอด
มาดมมาเลียอ่ะค่ะ บางทีก็หลับไปเลย มันเป็นลูกกระต่ายอ่ะค่ะ คนขายบอกว่าเป็นพันวู้ดดี้ ทอย
แต่ราคา มันแค่250 บาทเองค่ะ โดนคนขายหลอกป่าวค่ะ?
แล้วตอนกลางคืนมันจะชอบวิ่งเล่นวนไปวนมาในห้อง
มันเป็นเรื่องปกติเปล่าค่ะ คืออีกอย่างนะค่ะ ฉันเลี้ยงที่หออ่ะค่ะ บ้านของมันควรเป็นยังไงค่ะ?
ตอนนี้ฉันใช้เป็นบ้านกระดาษเท่านั้นเองค่ะ มีรูให้มันวิ่งเข้าออกสบายเลยค่ะ ช่วยตอบทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1097: 26 มี.ค. 11, 01:35 น

ตอบ คุณ เบอร์หนึ่ง ดีใจด้วยนะคะ เค้ารักคุณมากๆเลย กระต่ายเลียคือกระต่ายรัก
                        ราคาถูกเกินสำหรับ Woody Toy ค่ะ
                        กระต่ายจะคึกตอนกลางคืนเป็นเรื่องปกติ เพราะเค้าหากินกลางคืนค่ะ ทั้งนี้ยกเว้นกระต่ายเลี้ยงบางตัว การกระทำบางครั้งก็ไม่แน่นอน
                         ควรให้อยู่ในกรงและปล่อยวิ่งเล่นเป็นเวลาค่ะ ไม่แนะนำบ้านกระดาษเพราะอับชื้นและหมักหมม

Tags:
Guest
เบอร์หนึ่ง

ความคิดเห็นที่ #1098: 26 มี.ค. 11, 12:29 น

คุณพี่ค่ะจะทำไงดีค่ะตอนนี้เจ้าหนูมันวิ่งไปก้อล้มอ่ะค่ะเหมือนจะขาหักก้อไใ่ใช่
พาไปหาหมอ หมอบอกว่าเค้าเสียศูนย์ เพราะตกจากที่สูงบ่อยๆ ทำไงดีค่ะ หมอบอกว่าโอกาสรอดน้อยอ่ะ
ทำไงดีค่ะ ช่วยหนูทีค่ะ หนูขอเบอร์ติดต่อพี่ได้มั๊ยค่ะ ขอร้องล่ะ รีบตอบทีค่ะ

Tags:
Guest
แนท

ความคิดเห็นที่ #1099: 26 มี.ค. 11, 14:10 น

คือว่าก้อพึ่งปัยซื่อมาอ่ะคร๊มะวานมันตกโต๊ะตอนนั้นก้อตกจัยนร๊คร๊แต่มันก้อยังกินอาหารดั้ยกินอะรัยดั้ยตามปกติคร๊แต่ก้อเปงห่วงมานเหมือนกานกลัวม่ายตายรอบตามานแดงๆอ่ะคร๊มานจะเปงรัยหรือป่าวเวลาปล่อยมานวิ่งเล่นมานวิ่งม่ายหยุดเลยจับยากมากม่ายกล้าจับแรงกลัวมานตายคร๊

ช่วยตอยหน่อยนะคร๊

Tags:
Guest
แฟนพี่บิว

ความคิดเห็นที่ #1100: 26 มี.ค. 11, 21:26 น

q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021 q*021

เค้าก็พึ่งเอามาเลี้ยงคะ น่ารักดี

Tags:
Guest
เบอร์หนึ่ง

ความคิดเห็นที่ #1101: 26 มี.ค. 11, 22:06 น

ตอนนี้อาการน้องดีขึ้นแล้ว(ไม่ได้ขาหักค่ะแต่ดูเหมือนขาดสารอาหาร) หมอให้เค้ากินกลูโคส  แต่ว่ายังดูซึมนะค่ะ
ไม่ค่อยวิ่งเท่าไรอ่ะค่ะ ตัวน้องเท่าฝามือเองค่ะ เราควรจะให้นมแพะหรือป่าวค่ะ(อุ่นหรือเย็นค่ะ) ต่อจากนี้เราจะต้องดูแลมันยังไงค่ะ อยากให้มันกลับมาเป็นเหมือนเดิมจังค่ะ

Tags:
Guest
เบอร์หนึ่ง

ความคิดเห็นที่ #1102: 27 มี.ค. 11, 00:17 น

คุณพี่ค่ะ เหมือนตอนนี้น้องไกลไปแล้วค่ะ นิ่งหันข้าง ตัวแกอ่อนไปหมดเลยค่ะ
ปากพะงาบๆ ทำไงดีค่ะพี่ คงไม่รอดแล้วใช่มั๊ยค่ะ

Tags:
Guest
RSBoat

ความคิดเห็นที่ #1103: 27 มี.ค. 11, 00:36 น

1.ถ้าผมเลี้ยงกระต่ายแบบไม่ใส่กรงเลยปล่อยให้อยู่ในบ้านตกกลางคืนพอผมจะนอนก็พาไปนอนในห้องกับผม จะเป็นอะไรไหมครับ

2.ถ้าผมให้กินอาหารเม็ด น้ำ และหญ้าแห้ง แค่ 3 อย่างนี้ตลอด จะเป็นอะไรรึป่าวครับ อายุได้ 3 เดือนกว่าๆแล้วครับ

3.เวลากระต่ายหายใจนี่หายใจแรงมากรึป่าวครับหรือว่าจะหายใจแรงแค่เฉพาะตอนเหนื่อย เหมือนที่คนหอบเวลาไปวิ่งมาใหม่ๆแบบนั้นรึป่าว

4.ถ้ากระต่ายเริ่มจะสนิทกับเรามีวิธีดูรึป่าวครับ

ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1104: 27 มี.ค. 11, 01:55 น

ตอบ คุณ เบอร์หนึ่ง น้องคะ ไปหาหมอที่เชี่ยวชาญเรื่องกระต่ายดีกว่านะคะ อาการหนักแล้วนะเนี่ย https://www.epofclinic.com/wizContent.asp?wizConID=109&txtmMenu_ID=7 ใกล้ที่ไหนไปที่นั่น ด่วนค่ะ อาการแบบนี้ควรอยู่กับหมอ ไม่ควรให้กลับมาบ้านเลยนะคะ อาหารที่ให้กินตอนนี้ คืออาหารกระต่ายป่วยอย่างเดียวค่ะ

ตอบ คุณ แนท คอยสังเกตุอาการไว้ หากมีอะไรผิดปกติรีบหาหมอเลยนะคะ ไม่ต้องรอดูอาการอะไรทั้งนั้น
                   ขอบตาแดงอักเสบอาจเกิดจากแพ้ฝุ่นหรือไม่ก็ขนทิ่มตาน่ะค่ะ
                   อย่าไปวิ่งไล่จับเค้าบ่อยๆ กระต่ายไม่ชอบ คอยลูบตัวเค้าเรื่อยๆและให้เข้าหาเราเอง เวลาจับต้องให้มั่นคง อย่ากล้าๆกลัวๆค่ะ

ตอบ คุณ RSBoat 1. สามารถเลี้ยงได้ค่ะ เก็บของอันตรายให้พ้นนะคะ
                      2. ให้กินได้ค่ะ แต่ต้องให้หญ้าแห้งเป็นหลัก 70-80% ของอาหารทั้งหมด แนะนำให้เสริมอัลฟัลฟ่า จนถึงอายุ 8 เดือนนะคะ สำหรับอัลฟัลฟ่า ให้วันละ 2-3 กำมือ
                     3. อาจเพราะอากาศร้อน ต้องทำให้บริเวณที่เค้าอยู่เย็นสบายค่ะถ้าหายใจแรงจนตัวสั่นเห็นได้ชัดเจน ไปหาหมอตรวจระบบทางเดินหายใจสักหน่อยนะคะ
                     4. จะคอยมาป้วนเปี้ยนใกล้ๆ ขอของกิน เอาคางมาถูทำเครื่องหมายว่าเป็นเจ้าของเรา และถ้ากระต่ายเลียคือเค้ารักเราค่ะ

Tags:
Guest
pro

ความคิดเห็นที่ #1105: 27 มี.ค. 11, 06:03 น

สวัสดิ์ดีครับ
คือตอนนี้กลุ้มใจมากๆ

เมือวานไปซื้อเจ้าตัวน้อยมา ND ตัวเมีย เดือนคึ่ง หย่านมแล้ว
พอกลับมาบ้านเหมือนเค้าจะตกใจกับการนั่งรถมาเล็กน้อย ดูซึมๆ
 พอกลับมาผมก็จัดการพื้นที่ให้น้องเค้าวิ่งเล่นบนเตียง

พอถึงเวลาตอนเย็นก็กะจะให้อาหารแต่น้องเค้าไม่กินเลย
ผมให้เค้ากิน Cuni junior ผสมกับหญ่า ให้เค้ากิน  ตามที่ร้านเค้าบอกมา
แค่เจ้าตัวน้อยกินแต่น้ำ กับวิ่งเล่นไปทั่วเตียง เลย

วิ่งอย่างเดียว คุณผมก็เป็นห่วง ก็นั่งเล่นกับเจ้าตัวน้อยคอยดูว่าจะกินไรมั่งหรือเปล่า สรุป กินนิดๆหน่อยๆก็กลับไปวิ่งต่อ -..- คุณผมกลุ้มมากๆ ตอนนี้ตอนเช้าแล้วผมยังไม่ได้นอนเลยอะนิ เจ้าตัวน้อย ND ของผมก็ยังไม่กินเลย ..... ขอคำปรึกษาด่วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Tags:
Guest
pro

ความคิดเห็นที่ #1106: 27 มี.ค. 11, 06:10 น

สวัสดิ์ดีครับ
คือตอนนี้กลุ้มใจมากๆ

เมือวานไปซื้อเจ้าตัวน้อยมา ND ตัวเมีย เดือนคึ่ง หย่านมแล้ว
พอกลับมาบ้านเหมือนเค้าจะตกใจกับการนั่งรถมาเล็กน้อย ดูซึมๆ
 พอกลับมาผมก็จัดการพื้นที่ให้น้องเค้าวิ่งเล่นบนเตียง

พอถึงเวลาตอนเย็นก็กะจะให้อาหารแต่น้องเค้าไม่กินเลย
ผมให้เค้ากิน Cuni junior ผสมกับหญ่า ให้เค้ากิน  ตามที่ร้านเค้าบอกมา
แค่เจ้าตัวน้อยกินแต่น้ำ กับวิ่งเล่นไปทั่วเตียง เลย

วิ่งอย่างเดียว คุณผมก็เป็นห่วง ก็นั่งเล่นกับเจ้าตัวน้อยคอยดูว่าจะกินไรมั่งหรือเปล่า สรุป กินนิดๆหน่อยๆก็กลับไปวิ่งต่อ -..- คุณผมกลุ้มมากๆ ตอนนี้ตอนเช้าแล้วผมยังไม่ได้นอนเลยอะนิ เจ้าตัวน้อย ND ของผมก็ยังไม่กินเลย ..... ขอคำปรึกษาด่วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1107: 27 มี.ค. 11, 06:48 น

ต่อจาก มะกี่
ลืมถามว่า ทำไมเจ้าตัวน้อยถึงชอบเลีย -*-
ผมนอนๆเล่นๆ อยู่ มันชอบกระโดดขึ้นมาบนตัวแล้วมาที่หน้า เลียที่จูมเป้นส่วนใหญ่ กับที่มือ เพราะอะไรอะ
งง???? แล้วถ้าน้อยเค้าตกเตียงจะเป็นอะไรหรือเปล่า..

ปล. สำคัญ เดือนๆหน้าผมต้องไปสิงคโปร์ 4 วัน มีที่ไหนบ้างรับเลี้ยงน้อง แถวๆ พระราม2 ประชาอุทิศ พระประแดง ใครรู้บอกที หรือว่า ให้เค้าอยู่บ้านแล้วทิ้งอาหารไว้ ตามจำนวนวันทีเราไป

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1108: 27 มี.ค. 11, 14:06 น

ตอบ คุณ pro อาการทั่วไปของเจ้าตัวน้อยก็ปกตินะคะ ถ้าเริ่มกินบ้างนิดหน่อยแล้วก็ดีค่ะ เดี๋ยวหิวมากแล้วก็จะกินเอง หญ้าที่ให้ใช่ทิโมธีรึเปล่าคะ ยังไงก็ตามใส่อาหารไว้นะคะ แล้วอย่าเติม รอดูว่าเค้ากินไปมากน้อยแค่ไหน
                 ที่กระต่ายเลียคือกระต่ายรัก ถ้าตกเตียงก็เป็นเรื่องเลยค่ะ ขาเคล็ดไปจนถึงขาหัก และอาจพิการได้
                 ถ้าวันเดียวทิ้งอาหารไว้ให้ได้ แต่ 4 วันมากไปค่ะ แนะนำให้หาเพื่อนหรือคนที่ไว้ใจได้ ฝากให้เค้ามาให้อาหารแทนเรา แต่ถ้าไม่มี ต้องเป็นคลีนิครักษาสัตว์ที่ไว้ใจได้ ดูสะอาดสะอ้าน มีคุณหมอที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับกระต่าย เผื่อฉุกเฉินเจ็บป่วยขึ้นมา หรือมีอาการเครียดและแปลกที่
                 ดูตามลิ้งค์นี้นะคะ ใกล้ที่ไหนไปที่นั่น โทรสอบถามก่อนว่ามีบริการรับฝากสัตว์เลี้ยงรึเปล่า https://www.epofclinic.com/wizContent.asp?wizConID=109&txtmMenu_ID=7

Tags:
Guest
แนท

ความคิดเห็นที่ #1109: 27 มี.ค. 11, 14:23 น

ทัมมัยตอนกลางวันมานม่ายร่าเริงเลยคร๊ชอบอยุนัยที่มืดๆม่ายออกมาเล่นเลยคร๊แล้วการที่เราปล่อยหั้ยมานอยุข้างนอกม่ายอยุนัยกรงตอนกลางวันมานจะมีผลเสียหรือป่าวคร๊

Tags:
Guest
pro

ความคิดเห็นที่ #1110: 27 มี.ค. 11, 16:49 น

ขอบคุณมากๆเลยนะครับคุณ Lady สำหรับข้อมูล
จะได้ไปฝากน้อง La Lune อิอิ

แต่ยังเป็นห่วงอยู่คือ ปริมาณอาหารไม่ค่อยลดเลย

เห็นร้านบอกว่าให้ตอนเช้า1ช้อน ตอนเย็น 2 ช้อน ใช้ไหม๊ครับ

มือใหม่ๆ .... สุดๆ

Tags:
Guest
เบอร์หนึ่ง

ความคิดเห็นที่ #1111: 27 มี.ค. 11, 19:59 น

ขอบคุณคุณพี่มากค่ะ ที่ให้คำแนะนำ ตอนนี้น้องจากไปแล้วค่ะ
มันสู้มากเลยนะค่ะ เมื่อวานจากกำลังจะไป น้องยังสู้จนลุกขึ้นมานั่งได้ แต่สุดท้ายก้อคงต้องถึงเวลาของมันค่ะ

Tags:
Guest
mami

ความคิดเห็นที่ #1112: 27 มี.ค. 11, 20:33 น

สวัสดีค่ะ มีเรื่อองอยากจะให้ช่วยค่ะ คือว่ากระต่ายที่บ้านไม่ยอมกินน้ำเลยค่ะ ควรจะทำยังไงดีค่ะ

Tags:
Guest
GD’HI$O

ความคิดเห็นที่ #1113: 28 มี.ค. 11, 09:19 น

อ่ะค่ะ..ขอบคุณมากนะค่ะ ตอนนี้มันเป็นปกติแล้ว ตั้งแต่โดนหมาวิ่งไล่ ก็มามันไปเดินเล่นแถว ๆ หน้าบ้านอ่ะค่ะ ^^' ตอนนี้พอมีกระต่ายอีกตัวเข้ามา ก็จะกินเยอะเป็นพิเศษอ่ะค่ะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1114: 28 มี.ค. 11, 15:45 น

ผมเห็นฉี่กระต่ายของผมออกสีน้ำตาลอะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะฉี่นานแล้วจึงออกสีน้ำตาลหรือว่าเป็นโรคอะไรรึป่าว เกี่ยวกับอาหารที่กินเข้าไปรึป่าวครับ

Tags:
Guest
แนท

ความคิดเห็นที่ #1115: 29 มี.ค. 11, 10:55 น

อึมันแปลงๆปัยคร๊คือว่าตอนก่อนจะเปงเม็ดเล็กๆแข็งๆแต่ตอนนี้เม็ดใหญ่กว่าเดิมแล้วก้อม่ายแข๊งมานนิ่มๆคร๊แล้วมันก้อกินน้ำเยอะพอสมควรคร๊

Tags:
Guest
Mr.MacJamesbond

ความคิดเห็นที่ #1116: 29 มี.ค. 11, 12:51 น

ลูกสาวคลอดเมื่อวาน 7 ตัว แต่เหมือนไม่ค่อยให้นมลูกอ่ะคับ ทำไงดี อนมแพะมาเตรียมไว้แล้ว แต่ยังไม่กล้าให้  กลัว 24 ชั่วโมงแล้วมันไม่ให้นมลูกอ่ะคับ

Tags:
Guest
mark

ความคิดเห็นที่ #1117: 31 มี.ค. 11, 08:07 น

q*003การเลือกซื้อกระต่ายเรื่องของอายุ และสุขภาพของกระต่าย ซึ่งสำหรับกระต่ายนั้นส่วนใหญ่ตามฟาร์ม หรือตามร้านจำหน่ายต่างๆ ก็จะขาย แตกต่างกันออกไป ซึ่งผู้ซื้อควรพิจารณาให้ดี ส่วนมากอายุลูกกระต่าย ที่เหมาะ สำหรับเลี้ยงจะอยู่ประมาณ 35-90 วันขึ้นไป ซึ่งเป็นขนาดที่ง่าย สำหรับการฝึก และการดูแลต่างๆ และด้านสุขภาพก็สำคัญเหมือนกัน เวลาเลือกซื้อกระต่าย ควรจะดูที่ซนๆหน่อย จับดูแข็งแรงไม่ซึม ดวงตาแจ่มใส ม่านตาต้องเปิดกว้าง ไม่หรี่ ดวงตาไม่แฉะ ร่างกายต้องสมดุลกัน ไม่พิการ ไม่มีแผล ต้องมีความ คล่องตัว สมกับอายุ ซึ่งเป็นที่สำคัญมากที่ผมกล่าวมาในการเลือกซื้อกระต่าย ผู้ซื้อควรพิจารณาให้ดี และอีกอย่างที่ผมจะเสริมคือ ควรจะบีบดูที่ท้องกระต่าย ต้องแข็งไม่นิ่ม เพราะถ้าท้องกระต่ายนิ่ม ก็คือเกิดจากการเลี้ยงดูไม่ดี และไม่ค่อยแข็งแรง

2. เลือกซื้ออย่างไรให้ได้ลักษณะถูกต้องตามสายพันธุ์ ส่วนใหญ่ตามที่ต่างๆคนขายจะนำกระต่ายอายุน้อยมาขาย และหลอกว่า เป็นกระต่ายแคระ แต่พอซื้อไปเลี้ยงตัวใหญ่มาก หรือไม่ก็ตาย ซึ่งสิ่งที่เราต้องดู ให้แน่ใจว่าเป็นกระต่ายแคระหรือไม่นั้นสิ่งที่ควรสังเกตคือ แคระนั้น ต้องมีลักษณะ ตัวเล็ก และที่สำคัญคือหูต้องสั้นมาก ดวงตาต้องโตกลมนูนออกมา ขนาดตัวต้องสมกับอายุ ส่วนในเรื่องของราคาอาจจะสูงสักหน่อย เพราะว่า กระต่ายแคระนั้น จะให้ลูกต่อครอกน้อย

สำหรับใครที่สนใจในประเทศไทย ที่มีก็คงจะเป็นพันธุ์โปลิศ และ เนเธอแลนด์ สำหรับ พันธุ์ขนสั้นก็มีอยู่มากมาย การเลือกชื้อก็ควรจะต้องแตกต่างกันออกไปเช่น

พันธุ์แองโกล่า ลักษณะ คือจะมีขนยาว เฉพาะบริเวณลำตัว แต่ขนที่หน้า และหูจะไม่มี

พันธุ์เจอรี่วู๊ดดี้ไซส์เล็ก จะดูเหมือนกัน พอโตจะแตกต่างกันชัดเจนมาก ไซส์เล็กกระต่ายพันธุ์นี้ จะมีขนหนาแน่นมากทั้งตัว และควรเปิดดูขน บริเวณลำตัวจะต้องแน่นไม่บางเกินไป สำหรับขนหูจะมีมากหรือน้อย ก็ได้ อันนี้ไม่ถือมาเป็นข้อบกพร่องแต่อย่างใด สำหรับกระต่ายพันธุ์นี้ เมื่อโตเต็มที่น้ำหนักประมาณ 1.8-2.5 กก.

พันธุ์เทดดี้แบร์ เป็นพันธุ์ที่กำลังได้รับความนิยมอยู่ในปัจจุบันนี้ ลักษณะคือไซส์เล็กนั้น ตัวจะเล็ก หูสั้นดวงตากลมโต ขนที่บริเวณลำตัว ขนจะยาวและ แน่นมากอายุและขนาดต้องเหมาะสมกัน พันธุ์นี้ราคาก็ ค่อนข้างสูงเพราะเป็นสายพันธุ์ใหม่

พันธ ์มินิล๊อป จะมีลักษณะเด่นที่เห็นได้ชัดคือ หูต้องตกทั้งสองข้อง ซึ่งเป็นเสน่ห์ที่หน้าจับตามอง พันธุ์นี้มี ทั้งคนสั้นและขนยาว ตัวใหญ่และตัวเล็กหูจะตกเมื่ออายุประมาณ 1.5 เดือนขึ้นไป
ทั้งหมดที่ผมกล่าวมานี้เป็นวิธีเลือกกระต่าย อย่างคร่าวๆทั้งนี้ผู้ซื้อควรพิจารณาให้ดี ก็จะได้เพื่อนใหม่ที่ น่ารัก ถูกต้องตามลักษณะสายพันธุ์ที่เราต้องการ

ครับสำหรับหัวรอนี้คงจะยากซักหน่อยแต่ถ้าพิจารณากันดี ๆก็คงจะไม่เสียใจกันในภายหลังแน่นอน และคุ้มค่ากับเงินเราต้องจ่ายไปครับ

3. ควรจะมีการรับรองเรื่องต่างๆจากฟาร์มหรือร้านที่จำหน่าย
สำหรับการเลือกคือ เมื่อตัดสินใจซื้อเรียบร้อยแล้วนั้น ผู้ซื้อควรจะถามทางฟาร์มหรือร้านว่ามีการรับประกันเรื่องของสายพันธุ์หรือเปล่า โตแล้วเป็นอย่างที่เราอยากได้แน่นอนถ้าไม่เหมือนก็ควรจะเปลี่ยนได้ เป็นสิ่งจำเป็นมากที่ผู้ซื้อควรจะถาม มีการรับประกันสุขภาพหรือเปล่า ถ้ามีปัญหาอะไรก็ควรจะคืนได้ และต้องมีการให้คำปรึกษาหลังการขายด้วยก็จะดีอย่างยิ่ง

เมื่อเราได้เลือกซื้อและได้กระต่ายตัวโปรดของเราแล้ว การขนย้าย ก็สำคัญมากเพราะส่วนมากทางร้าน หรือฟาร์มจะใส่กล่องควรจะเจาะ กล่องให้เป็นช่องกว้างสักหน่อย กระต่ายตัวน้อยจะได้ไม่อึดอัด และไม่ควรทิ้งกระต่ายไว้ในที่ร้อน หรือวางตากแดดไว้เพราะจะทำให้กระต่ายน๊อคได้ และเมื่อนำเพื่อนใหม่มาถึงบ้านก็ควรจะปฏิบัติดังนี้ คือควรนำ กระต่ายไปไวในที่เราเตรียมเอาไว้ หรือกรงและอย่าพึ่งเล่น หรืออุ้มกระต่ายเพราะว่ามันจะเพลียจากการ เดินทางควรให้อาหาร น้ำ และหญ้าเพื่อ กระค่ายจะได้กิน สำหรับ น้ำนั้น ควรจะผสมยากันเครียดด้วยก็จะยิ่งดี ซึ่งยานั้นหาซื้อได้ทั่วไป

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1118: 1 เม.ย. 11, 00:39 น

ตอบ คุณ แนท นิสัยกระต่ายจะชอบอยู่ในที่แคบและมืด ตามซอกมุมต่างๆ ไปซุกไปนอนเพราะรู้สึกปลอดภัยน่ะค่ะ การปล่อยออกมาทั้งกลางวันและกลางคืนไม่มีผลเสีย
                   ลักษณะของอึอยู่ที่อาหารด้วยส่วนหนึ่ง แต่จากที่บอกมายังอยู่ในเกณฑ์ปกติค่ะ

ตอบ คุณ pro เรื่องเวลาและปริมาณก็ตามสะดวกค่ะ ถ้าจะรวมให้มื้อเดียวก็เป็น 2 ช้อน หรือเช้าเย็นอย่างละช้อน หรือกำมือเล็กๆก็ได้ แต่ทั้งนี้ควรให้เป็นเวลาเพื่อความเป็นระเบียบและเป็นการฝึกกระต่ายให้รู้เวลาอาหารค่ะ

ตอบ คุณ เบอร์หนึ่ง เสียใจด้วยค่ะ ถ้าจะเลี้ยงต่อไป ควรศึกษาหาข้อมูลให้แม่นก่อนแล้วค่อยเริ่มเลี้ยงตัวใหม่นะคะ

ตอบ คุณ mami ถ้าใช้เป็นถ้วยใส่ก็เปลี่ยนเป็นกระบอกน้ำแขวนติดกรงนะคะ หากไม่กินก็เอาไปจ่อที่ปากป้อนเค้าเองเลย ทำบ่อยๆ ให้เค้ารำคาญหรือหงุดหงิดก็ได้ เพราะกระต่ายจะกระชากและน้ำก็จะไหลเข้าปาก แต่อย่าแกล้งบ่อยและให้กระชากแรงไป เดี๋ยวฟันจะหักได้ค่ะ

ตอบ คุณ rsboat เกิดได้จากอาหารที่กินเข้าไป หรือสีที่เปลี่ยนแปลงเพราะทิ้งไว้นาน ยกเว้นว่าหากเป็นสีแดง ต้องดูว่าจากอาหารหรือเป็นเลือด ซึ่งเกิดปัญหาจากระบบสืบพันธุ์

ตอบ คุณ Mr.MacJamesbond จับแม่กระต่ายหงายท้อง แล้วเอาลูกไปดูดนม ดูว่าลูกได้นมพอหรือไม่ ดูที่ท้องว่ากลมเป่ง มีน้ำขาวใสในท้องบางๆ ต้องล้างมือเราให้สะอาดก่อนจับนะคะ

Tags:
Guest
คุงพ่อมือใหม่

ความคิดเห็นที่ #1119: 1 เม.ย. 11, 21:46 น

ลูกผมมันชอบหนีออกบ้านครับ ออกไปข้างนอกตามสนามหญ้าบ้างครับ
สุนัขข้างบ้านชอบมาวิ่งไล่จับอยู่บ่อยๆครับ
บางทีออกบ้านนานเป็นวันครับ   แต่ก็กลับบ้านทางลับที่ทำไว้ครับ

เขาดุครับเวลาที่จะอุ้มเขาทำเสียงขุ่ครับ
เวลาลูบหูก็จะนิ่งมากๆครับ พอสักพักก็จะกระโดดวิ่งหนีไปครับ

ไม่ยอมเชื่อฟังครับ
                            ทำไงดีครับ
                                                    เร็วนะครับบ๊ายบายครับ q*021

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1120: 2 เม.ย. 11, 13:15 น

หนูสงสัยว่ากระต่ายมันจะหนาวมั้ยค่ะ เพราะตอนนี้อากาศบางช่วงก็หนาวจัดมาก แต่คนที่ให้กระต่ายหนูมาเค้าบอกว่ากระต่ายชอบอากาศหนาว แต่มันไม่หนาวเกินไปเหรอค่ะ หนูหาหญ้ามาให้มันกินแล้ว แต่มันไม่ค่อยกินเลย หรือเพราะมันชินกับอาหารเม็ดมากเกินไปค่ะ เพราะถ้าเป็นอาหารเม็ดมันจะกินเยอะมาก

Tags:
Guest
wwwwwwwwwwwwwwwww

ความคิดเห็นที่ #1121: 2 เม.ย. 11, 19:01 น

กระต่าย เลี้ยงต้องมีฉีดยาไรปะครับ
แล้วท่ากระต่ายมันเจอกับหนูบ้านละครับเปนไรไหม?
คือ กลัวอะครับที่บ้านเคยดักหนูได้ TT;;

Tags:
Guest
TIM

ความคิดเห็นที่ #1122: 2 เม.ย. 11, 23:16 น

ถ้ากระต่ายเลียก้นเวลา อึ เนีย เป็นเพราะอะไรหรอครับ

แล้วดูซึมๆสงบสเงียมเรียบร้อยจนผิดปกติ แต่กินอาหาร กินน้ำ ปกติ นะครับ

เห็นชอบมุดเข้าไปหลัว tv บ่อยๆในนั้นฝุ่นเยอะอะครับ เป็นที่ฝุ่นรึป่าวครับ

ขอบคุณครับ

Tags:
Guest
YUYA'z

ความคิดเห็นที่ #1123: 3 เม.ย. 11, 00:59 น

วันนี้ไปซื้อกระต่ายมาค่ะ ,, ตัวผู้ ,

ยังไม่มีกรงหั้ยด้วย , ตอนนี้เอามาไว้ในลัง นมอ่าค่ะ
ดูเหมือนเค้าจะตื่นคนยังไงไม่รุ้

เอามือไปโดนก้อสะดุ้ง
อาหารเม็ดก้อไม่กิน น้ำก้อไม่กิน

มันจะเปนอ่าไรไหมคะ ???

Tags:
Guest
pimploy

ความคิดเห็นที่ #1124: 3 เม.ย. 11, 12:52 น

q*012อยากเลี้ยงอยู่แต่ไม่รู้ว่ายากไหมถามว่าเลี้ยงยากไหมคะให้กินอะไรที่อยู่อาศัย q*00 q*004 q*004

Tags:

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้