หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 33

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เมียฝรั่งใครว่าสบาย?  (อ่าน 71717 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #540 เมื่อ: 28 พ.ค. 09, 07:43 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สวัสดี ตอนสาย ๆ ค่ะ
เช้าวันนี้ ฝันสลายเสียแล้วค่ะ ฝนตกแต่เช้าเลย แถมพยากรณ์
อีกว่า ตกไปจนถึงคืนนี้ค่ะ แหม.. เงินเดือนเพิ่งออกมาร้อน ๆ เก็บ
ไว้นานไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวไฟไหม้บ้าน เงินประกันก็น้อยเสียด้วย ;D ;D

วันนี้ วันเกิดสามีค่ะ ลูกสาวตื่นแต่เช้า ปลุกป๊ะป๊ามา สุขสันต์
วันเกิด แต่ป๊ะป๊าน่ะ เพิ่งจะเข้านอนเมื่อไม่กี่ชั่วโมงมานี่เอง สม...
ค่ะ กลับมาก็ดึกแล้ว ยังจะอยากดูทีวีต่อ กว่าจะนอนก็ตีหนึ่ง 0_0

ที่บ้านก็นาน ๆ ทีเหมือนกันค่ะ เพราะว่า เหนื่อย ดึก แล้วก็
เด็ก ๆ มักจะตื่นมากลางดึกบ่อย ๆ อีกอย่าง บ้านที่ญี่ปุ่นส่วนใหญ่
ไม่มีที่ล็อคที่ประตูค่ะ เปิดเข้ามาเจอ..ตอนไหนละก็.. ':[ ':[ ':[

ปล. ตอนยีนส์คลอดลูกคนที่สอง ก็อายุได้ สามสิบสี่ ค่ะ
เรื่องมีลูกยาก หรือง่าย มันก็มีองค์ประกอบหลายอย่างด้วยกันค่ะ
ไม่ใช่เฉพาะเรื่องอายุเพียงอย่างเดียวค่ะ อย่ากังวลมากนะคะน้อง
ขมิ้น ศึกษาข้อมูลก่อนก็ได้ค่ะ เหอ ๆ แต่ขอบอก การไม่มีลูก
เป็นลาภ อันประเสริฐจริง ๆ ค่ะ แม้แต่เวลาจะดื่มกาแฟร้อน ๆ สัก
แก้วยังไม่ได้เลย ขนาดตอนเข้าห้องน้ำ ยังตามเข้าไป ฯลฯ เวลา
ที่จะสวีตกันสองคน หรือเวลาส่วนตัว หายไปหมดค่ะ แต่ก็มีความ
สุขไปอีกแบบค่ะ ชีวิตไม่เหงา ไม่น่าเบื่อ แต่อาจจะหลงลูก จน
สามีน้อยใจ อิจฉาลูก เหมือนที่บ้านก็ได้นะคะ

ปล. แตงโม ลูกกลม ๆ ขนาด ห้า หก กิโล ก็ประมาณเจ็ดร้อย
บาทมั้งคะ อยู่เมืองไทย ดีเลิศ ประเสริฐศรี ที่สุดแล้วหละค่ะ
ของกินก็หาง่าย ผลไม้มีมากมายตลอดปี สด ใหม่ รสชาดอร่อย
โอ๊ย...ยิ่งพูด ยิ่งอยากกลับเมืองไทยเร็ว ๆ จังเลยค่ะ ถ้ามีโอกาส
ได้ไปร้านของพี่เชอรี่ ไม่ขอเมนู พิชซ่า กับสเต็ก ได้ไหมคะ ขอ
เมนูอาหารไทย รสจัดดดดดดดดดดดด รสชาดถูกปากมากกว่าค่ะ

ปล. เมื่อวานพาสองสาวไปสวนสาธารณะค่ะ ถ่ายกับดอกไม้
หน้าบ้านค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #541 เมื่อ: 28 พ.ค. 09, 08:51 น »

ค่ะพี่ยีนส์ ขมิ้นก็คิดว่าไม่เกี่ยวกับอายุเหมือนกัน คิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อน จะได้ไม่เครียดดีค่ะ แต่ถ้าอายุเยอะมากๆขมิ้นก็ว่าน่าจะไม่ดีค่ะ ก็ดูซิค่ะน่าอิจฉาไหม๊ล่ะ เดี๋ยวพี่ยีนส์ก็โพทส์รูป น้องไมกะจัง เดี๋ยวก็โพทส์รูปน้องมายูจัง เดี๋ยวพี่เชอร์รี่ก็เอารูปน้องนัฐมาให้ดู ก็อิจฉาซิค่ะ ก็แต่ล่ะคนน่ารักทั้งนั้นเลย ตอนนี้อยากมีมากๆเลย ดูครอบครัวพี่ยีนส์กับพี่เชอร์รี่อบอุ่นดี ดูไม่เหงาดีค่ะ แต่ขมิ้นก็คุมมาตลอดค่ะ เพิ่งจะปล่อยปีนี้เอง เริ่มรู้ว่าตัวเองแก่แล้ว ก็เลยไม่คุมดีกว่า มีบางคนบอก ถ้ากินยาคุมมากๆหรือนานๆทำให้ท้องยาก ชักเริ่มอยากมีน้องมากๆค่ะตอนนี้ อ้อพี่ยีนส์ค่ะ ตายแล้วแตงโมอะไรค่ะนั่น โอ้โห ลูกหกเจ็ดร้อยเชียว อยู่บ้านเราน่ะดีที่สุดเลยค่ะ อยู่ที่ไหนก็ไม่สุขใจเหมือน thailand ค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #542 เมื่อ: 28 พ.ค. 09, 14:08 น »

สวัสดี รอบบ่ายจ้า ^_^
ว้าย ... จะบ้าตายค่ะพี่น้อง แตงโมอะไรมานจะแพงขนาดนั้นหว่า ('')
หากพี่กิน สงสัยจะแทะเปลือกด้วย 555 เพราะมันแพง ;D
จำได้ อ้ายผัวเขาซื้อมะม่วงสุกที่ฝรั่งเศส ให้น้องณัฐ 1 ลูก ประมาณ 2 euro
ณัฐกินแล้วทำหน้าอีหลัก-อีเหลือก (คงไม่เหมือนแอ๊ปเปิ้ล)
ณัฐขว้างทิ้งค่ะ อ้ายผัวบอกมานแพงนะเฟ้ย วิ่งไปเก็บค่ะ ^_^
ตอนนี้มังคุด 2 กก. 35 กินซะให้เต็มคาบ ญี่ปุ่นกี่บาทหนอ /-:
หนูขมิ้น พี่เชอรี่ว่าปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติเหอะ
พี่ก้อเคยได้ยินเหมือนกัน เวลาคุมกำเนิดนานๆ เวลาเราปล่อยไม่คุม
ทำให้มีลูกยากเหมือนกัน เอาใขช่วยนะค่ะ ให้ลูกเร็วๆ
เหมือนน้องยีนส์ว่าแหละ พี่เข้าห้องน้ำ มานยังตามๆๆๆๆๆ
เดี๋ยวพี่ไปธุระก่อน กลับมาคุยด้วย
add
เรทกระทู้
« ตอบ #543 เมื่อ: 28 พ.ค. 09, 17:18 น »

มาแล้วค่ะ *#*#
ช่วงบ่ายไปธุระ เรื่องใบอนุญาติทำงานให้อ้ายผัวค่ะ
ไปต่ออายุ คราวที่แล้ว 6เดือน แล้วมาต่อเป็น 1 ปี
วันจันทร์ จนท.จะโทรฯมาบอกค่ะ ไปจ่ายกระตังค์ด้วย
ลูกค้าก้อทยอยมาค่ะ สั่งพิชซ่าซะส่วนใหญ่ เพราะรอคอยกันมานาน ;p
พี่ก้อช่วยทำอาหาร พวกสปาเก็ตตี้ค่ะ
อ้ายผัวเขาบอกมาดามเก่งจัง ทำแป๊ปเดียวเสร็จแล้ว (มองดูพี่มั่วอะป่าว) 0_0
555เอ็งคงไม่รู้ละม้าง ว่าข้านะเซียนนะยะ :p
เดี๋ยวดูแลลูกค้าก่อนค่ะ
*#*#
add
เรทกระทู้
« ตอบ #544 เมื่อ: 29 พ.ค. 09, 11:42 น »

ค่ะอยู่นี่ค่ะ พี่เชอร์รี่พี่ยีนส์ พี่เชอร์รี่ค่ะ สามีพี่เชอร์รี่อยู่ที่เมืองไทยต้องต่อวีซ่าทุกปีใช่ไหม๊ค่ะ แล้วต้องมีเงินในบัญชี show เก้าแสนโดยที่ใช้เงินตัวนี้ไม่ได้ แล้วพออยู่สามปีก็ได้ บัตรประชาชนไทย แล้วทำไมแฟนพีไม่ทำอย่างนั้นค่ะ หรือทำไม่ได้หรือว่ายังไง ขมิ้นไม่เข้าใจค่ะ หรือว่าสามีพี่ทำอีกอย่างนึง แต่สามีขมิ้นบอกว่าสามีขมิ้นจะทำอย่างนั้น แต่บางประเทศทางเมืองไทยเราให้ไม่เหมือนกัน แล้วแต่ประเทศค่ะ ขมิ้นก็อยากทราบตรงนี้ค่ะ ศึกษาเอาไว้ก่อนกลับไปอยู่เมืองไทย ว่ายากหรือง่ายแค่ไหนค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #545 เมื่อ: 29 พ.ค. 09, 12:22 น »

พี่ยีน์ไม่ได้เตรียมตัวหรอกค่ะ สามีขมิ้นไม่อยู่อ่ะค่ะ ไปประชุมต่างจังหวัดค่ะ (ไป newyork)ค่ะ ยังไม่กลับเลย โอ้โหแพงทุกอย่างเลยค่ะตายแล้ว แต่ญี่ปุ่นเป็นประเทศที่ค่าครองชีพสูงติดอันดับ topten เหมือนกันค่ะ อะไรก็แพงไปหมด คนก็เยอะ ฉายาที่เขาเรียกญี่ปุ่น ว่าเป็นเจ้าพ่อ asia ค่ะ วีซ่าก็ได้ยากเหมือนกับอเมริกาเลย แต่ญี่ปุ่นมาอเมริกาไม่ต้องขอวีซ่าค่ะ อ้อ ตายแล้วพี่ยีนส์แพงจริงๆค่ะ อือฮือ แพงทุกอย่าง แต่บางทีที่นี่ก็แพงมั้งค่ะ เพียงแต่ขมิ้นไม่เคยดูสลิปมั้ง ซื้อทุกอย่างรวมกัน แล้วจ่ายทีเดียว ขมิ้นว่าบางทีพอเรามีลูก แล้วทำให้เราละเอียดขึ้นก็ได้ค่ะ เดี๋ยวคราวนี้ต้องดูบ้างแล้วล่ะ ว่าแพงหรือเปล่า เหมือนกันเลยที่นี่ก็มีผลหมากรากไม้ แต่มันไม่หวานแล้วก็อร่อยเหมือนบ้านเราค่ะ ไม่ได้รสชาติเลย เหมือนพี่ยีนส์ว่า พอจะนึกภาพออก ที่พี่ยีนส์บอกว่า กลับไทยซื้อทีล่ะห้าโลน่ะค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #546 เมื่อ: 30 พ.ค. 09, 07:15 น »

สวัสดีค่ะ
เช้าวันนี้ มีเมฆค่ะ ก็เหมือนเคยค่ะ พาสองสาวออกไปเล่นที่สวนสาธารณะ
จากนั้นก็เดินไปซื้อของ กลางวันนี้ ก็คงจะเป็นบะหมี่ สามคนแม่ลูกก็ไม่แพงค่ะ
เพราะว่า สั่งแต่ของลูก q*013q*013 ถึงจะสั่งสำหรับตัวเองโดยเฉพาะ ก็
ไม่ได้ทานตอนร้อนหรอกค่ะ เพราะว่า เจ้าไมไม ยุ่ง วุ่นวายมากมาย เค้าชอบ
ตักทานเองค่ะ ก็ต้องระวังให้เค้า จนกว่าเค้าจะอิ่มเรียบร้อย พออิ่มก็จะเล่นทันที
เด็ก ๆ ก็อย่างนี้แหละค่ะ ยิ่งพี่สาวซน น้องก็ทำตาม ก็เลยยุ่ง วุ่นวายเป็นสองเท่า

วันนี้ สามีไปทำงานค่ะ ทำข้าวกล่องให้ด้วยค่ะ ก็มีไก่ย่าง เบคอนห่อเห็ดเข็ม
ทอง กับผัดผักรวมมิตรค่ะ เต็มกล่องพอดี กล่องสองชั้นค่ะ q*013q*013

แล้วกลับมาคุยกันนะคะ ทุกท่าน

Guest
knox
เรทกระทู้
« ตอบ #547 เมื่อ: 30 พ.ค. 09, 13:12 น »

สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่มีสามีฝรั่ง แต่งงานกันได้ 4 ปีแล้วค่ะ สามีดิฉันไม่ใช่คนรวย แต่เขาเป็นคนดีมาก ๆ และเป็นคนรวยน้ำใจ ดิฉันทำงานอยู่ที่เดียวกัน สามีดิฉันช่วยงานบ้านทุกอย่างจนดิฉันแทบไม่ต้องทำอะไรเลย ไม่ว่า ซักผ้า ล้างจาน ทำกับข้าว ตัดหญ้า ฯลฯ และไม่เคยบ่นว่าดิฉันเลย มีแต่ตัวเราเองซิบ่น และเขาเป็นคนไม่่เคยปฏิเสธใคร ไม่ว่าใครจะวานให้ทำอะไร ก็ทำให้ ไม่เคยบ่น ไม่เคยว่าลับหลัง และไม่เคยนินทาให้ร้ายใคร สรุปแล้ว เขาเป็นคนมองโลกในแง่ดีเสมอ เขาเป็นคนดีมาก ๆ ๆ ๆ ค่ะ q*057

Guest
priyapron
เรทกระทู้
« ตอบ #548 เมื่อ: 30 พ.ค. 09, 15:27 น »

หวัดดีค่ะ ดิฉันกำลังวางแผนที่จะแต่งงานค่ะ แต่มันอยู่ที่ว่า รักทั้งแฟนฝรั่งและแฟนที่เป็นคนไทยแต่เขาอยู่ต่างประเทศนั่นสิค่ะ เขาอยู่อเมริกาทั้งคู่ แต่แฟนคนไทยนี่เขามีสัญชาติอเมริกันค่ะ นิสัยเขาดีมากกกกก ตามใจเราทุกอย่าง อยากได้อะไรก้อหาซื้อส่งมาให้ โทรคุยตลอดทั้งกลางวัน กลางคืนวันละ2-3 ชม. และเราใช้คุยทาง msn ด้วย ถ้าวันไหนเขาหยุด คุยกันได้ทั้งวันเลย เรามีธุรกิจส่วนตัวค่ะเลยมีเวลามากหน่อย เขาจะมาเมืองไทยปีละครั้ง ครั้งละ 2 เดือนค่ะ ส่วนแฟนฝรั่งเขารวยค่ะเขามีธุรกิจส่วนตัวเหมือนกัน ถ้าเขาว่างเมื่อไหร่ก้อจะโทรหาเราทันที แต่งานเขาค่อนข้างจะยุ่งและเดินทางบ่อย มาหาเจอเราปีละครั้งเหมือนกัน แต่อยู่ได้แค่อาทิตย์เดียว เพราะงานรออยู่เยอะ เขาไม่ค่อยไว้ใจเราเท่าไร ระหว่างอยู่กับเราเขาจะให้เงินใช้ ซื้อของต้องซื้อที่สยามพาราก้อน ของแพงๆ มียี่ห้อ เราอยากได้อะไรซื้อให้ แต่พอเขาไปแล้วจะไม่ส่งเงินให้ใช้ หรือซื้อของให้ จะให้ก้อต่อเมื่อมาอยู่กับเราและจะให้ได้ทุกอย่างเมื่อแต่งงานแล้วไปอยู่กับเขา ถ้าถามว่าตอนนี้เรารักใครมากที่สุด เราเลือกที่จะรักพี่ที่เป็นคนไทยมากกว่า ยังงัยเราก้อคุยกันได้รู้เรื่อง เขาก้อพร้อมที่จะแต่งงานกับเรา ถึงแม้เขาจะมีนิสัยฝรั่งบ้างเพราะเขาเกิดที่โน่นและโตที่โน่น ในส่วนลึก ๆ เขาก้อยังมีจิตใจอ่อนน้อม เอาใจเราเก่ง สุภาพบุรุษ เขาค่อนข้างขี้หึง เขาบอกว่ารักเรามาก เขาจะมาเมืองไทยเดือนพฤศจิกายนนี้ค่ะ อาจจะแต่งงานเลยและเดินเรื่องที่จะไปอยู่อเมริกา โอนธุรกิจที่นี่ให้น้องทำต่อ และเรากำลังมองหาธุรกิจเสริมค่ะ ถ้าทำได้ ไปละน๊า ดูลูกค้าก่อนค่ะ บาย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #549 เมื่อ: 30 พ.ค. 09, 16:38 น »

สวัสดี รอบเย็นค่ะ
วันนี้ พา ไมไม กับมายู ไปสวนสาธารณะ แล้วก็ไปซื้อรองเท้า กับ
เสื้อผ้านิดหน่อย เดินบ้าง ขึ้นรถเมล์บ้าง เจ้าไมไม สงสัยจะเหนื่อยค่ะ
วันนี้เดินเยอะ หลับไปแล้วค่ะ q*013q*013

พอดีสามีโทร.มาค่ะ บอกว่า กำลังกลับ ยังทำกับข้าวไม่เสร็จเลย
ค่ะ เดี๋ยวกลับมาคุยกันใหม่นะคะ

ปล. วันนี้เจ้าของบ้านยังไม่มาเปิดบ้านเลยอ่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #550 เมื่อ: 30 พ.ค. 09, 18:30 น »

สวัสดีค่ะ ทุกท่านที่เคารพรัก q*021
ยุ่งมาเลยค่ะ เมื่อวานก้อไม่ค่อยมีเวลา
วันนี้ลูกค้ามามาตั้ง 11 โมง เช้า
เดี๋ยวคืนนี้จะมาคุย ตอบทุกคำถาม
สบายดีทุกคนนะค่ะ
เดี๋ยวกลับมาค่ะ q*043
add
เรทกระทู้
« ตอบ #551 เมื่อ: 31 พ.ค. 09, 05:45 น »

สวัสดีค่ะ
เมื่อคืน นอนไม่ค่อยหลับเลยค่ะพี่เชอรี่ รู้สึกตายังร้อนผ่าว ๆ เจ็บคอด้วยค่ะ
นี่ขนาดสามีทำงานนอกเวลา เป็นอาสาหน่วยดับเพลิงของหมู่บ้านด้วยนะคะ q*013
ยังเก็บอาการไม่ค่อยจะอยู่ q*006q*006 ก่อนแต่งงาน กับหลังแต่งงาน
บางที อะไร ๆ มันก็เปลี่ยนแปลงไปบ้าง เพราะความใกล้กัน อยู่ด้วยกันทุกวันค่ะ
และปัจจัยอื่น ๆ อีกสารพัด ของยีนส์น่ะ ยีนส์ติดลูก หลงลูก จนลืมสามีไปเลย
ตอนแรก มีแอบอิจฉาลูกด้วยนะคะ q*013q*013

เช้านี้ ฝนตกปรอย ๆ แต่เช้าค่ะ แต่ว่า สามีก็มีกิจกรรมของหน่วยดับเพลิง
ออกไปตั้งแต่เช้ามืดแล้วค่ะ กลับมาถึงจะออกไปซื้อของที่ซุปเปอร์ด้วยกันค่ะ
เมื่อวาน ซื้อของมาให้เด็ก ๆ ทั้งรองเท้า และเสื้อผ้า นิดหน่อย เลือกที่ราคาถูก
และคิดว่า คุ้ม เจ้าไมไม ก็รับช่วงต่อจากพี่สาวได้ แต่บางทีก็ซื้อใหม่ ๆ ให้บ้างค่ะ
สงสารค่ะ ใช้แต่ของพี่ทั้งนั้น สามีกลับมาบ้าน ลูกสาวก็ใส่อวด แทนที่จะบอกว่า
น่ารัก กลับถามเราว่า ซื้อมาใหม่อีกแล้วเหรอ เราก็เลยบอกไปว่า เสื้อผ้าที่เห็น
เนี่ย ราคาเดียวกับบุหรี่ของคุณแหละ กว่าจะตัดสินใจซื้อ เลือกแล้ว เลือกอีก
แถมตอนจ่ายตังส์ ก็คนละอารมณ์เลย กับตอนที่จ่ายตังส์ซื้อบุหรี่อ่ะ (ไม่รู้ว่าพูด
แรงไปหรือเปล่าคะ พี่เชอร์รี่) สามีก็เลยบอกว่า อย่าเข้าใจผิด เค้าแค่อยากจะ
ไปร่วมด้วย ช่วยกันเลือกต่างหากล่ะ (ไม่รู้ว่า รู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ เปล่าเนอะ)

ปล. ไม่มีเรื่องดี ๆ ให้อิจฉา มีแต่รูปลูกสาวมาอวดอีกแล้วค่ะ q*013q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #552 เมื่อ: 31 พ.ค. 09, 08:33 น »

พี่ยีนส์ค่ะ สองสาวหน้าไม่เหมือนกันเลย ใครเหมือนพ่อใครเหมือนแม่เอ่ย คนน้องเนี่ยะ ญี่ปุ่นจ๋าเลย คนพี่นี่มีส่วนคล้ายไทยอยู่บ้าง อืมขาวเจ๊วะเลยอ่ะ อิจฉ๋ าอิจฉา ไม่ได้แล้วต้องรีบปั๊ม

add
เรทกระทู้
« ตอบ #553 เมื่อ: 31 พ.ค. 09, 09:11 น »

สามีเป็นคนดีมาก ดูแลลูก และ เราดีมาก มาก ไม่ได้รวยนะ หาเช้า กินค่ำ ทำงานกันทั้งสองคน ตอนนี้ 5 ปี แล้ว อยู่เมืองไทยดีที่สุด อย่าไปนอกเลย บ้านเรา สบายใจกว่า แต่อย่าลืมดูดีดีก่อนนะ q*006
[/quote]

add
เรทกระทู้
« ตอบ #554 เมื่อ: 31 พ.ค. 09, 09:15 น »

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน
น้องยีนส์ - ลูกสะใภ้พี่น่ารักจัง พี่ก้อคิดเหมือนหนูขมิ้นแหละ
คนพี่เขาสวยแบบไทยๆ คนน้องเหมือนยุ่นปี่(ญี่ปุ่น) q*021
หนูขมิ้น - แฟนพี่เชอรี่ ถือวีซ่าแต่งงานค่ะ
ครั้งแรก ได้วีซ่าจากสถานฑูตไทยจากปารีส 3 เดือน
จากนั้นเราก้อต่อทุก 3 เดือน (ที่สถานทูตไทย ปท.ลาว)
หากอยู่อุปการะภรยาไทย (ข้อมูลจาก ตม.)
เอกสารของสามี อาทิ หลักฐานการทำงาน สำเนาใบอนุญาตทำงาน
หนังสือรับรองเงินเดือนของสามีไม่ต่ำกว่า 40.000 บาท (ระบุตำแหน่งและเงินเดือน)
หลักฐานชำระภาษีเงินได้ของคนต่างด้าว (ภงด1) 3 เดือนล่าสุด และ
ภงด.91 ในรอบปีที่ผ่านมา พร้อมใบเสร็จรับเงินค่ะ
กรณีบำนาญ -หลักฐานการได้รับบำนาญจากสถานฑูต ไม่ต่ำกว่าเดือนละ 40.000 บาท
แผนที่บ้าน-ภาพถ่าย-สถาพความเป็นอยู่ของครอบครัว-หนังสือรับรองการจดทะเบียนฯลฯ
กรณีของสามีพี่- เงินในบัญชีไม่ต่ำกว่า 4 แสนบาท เอกสารธุรกิจ ฯลฯ
ส่วนเรื่องได้บัตรประชาชนไทย แบบว่าอยู่กว่า 3ปี พี่ไม่เคยได้รับข้อมูลนะค่ะ
พี่กาน (เพื่อนร่วมงานเก่าของป๋า) เขาย้ายไปอยู่ ตม. เขาจะคอยให้ข้อมูลพี่ไม่เคยพลาด
พี่ไม่เงินเก็บมากเกิน 5 แสน เลยต้องต่อทุก 3 เดือน
แต่ สามีพี่ ได้ใบอนุญาตทำงาน ออกโดยแรงงานจังหวัดฯ ไม่เกี่ยวกับ ตม.ค่ะ
โดยเราต้องมีหลักฐานตามที่ทางราชการกำหนด อาทิ เรื่องการเสียภาษีสรรพภากร
ธุรกิจจดทะเบียนการค้า สำเนาทะเบียนบ้าน ทะเบียนสมรส สถานที่ตั้งธุรกิจ
(หากเป็นอาคารเช่า) สำเนาสัญญาเช่าอาคารไปด้วย สำเนาการศึกษา ฯลฯ
และจ่ายค่าทำเนียม ตามระเบียน 3 เดือน หรือ 6 เดือน
อยู่ทีระเบียนของทางราชการเขาแหละค่ะ q*021
แต่ต่างจังหวัด ส่วนมากจะเป็นครูสอนภาษา คนต่างด้าวพี่ไม่แน่ใจ
อาทิ ลาว-เขมร-พม่า หากทำงานอยู่ในประเทศไทย นายจ้างต้องแจ้งค่ะ
หากไม่แจ้ง โดนจับ นายจ้าง และต่างด้าวมีความผิดด้วยเช่นกัน
เมื่อสักครู่ พี่ก้อพยามติดจ่อพี่กาน อยากถามข้อมูล ที่หนูขมิ้นเล่ามาให้ฟัง
เพราะพี่ไทราบเลยจริงๆ เลยต้องถามเจ้าหน้าที่ ตม.โดยตรง
แต่ยังไม่มีคนรับสายค่ะ คาดว่าวันหยุด พี่เขาคงพักผ่อน ตื่นสาย q*008
add
เรทกระทู้
« ตอบ #555 เมื่อ: 31 พ.ค. 09, 09:26 น »

พี่สาวพี่ทำงานอยู่อำเภอ ทำบัตรประชาชนไทย
แจ้งว่าไม่ได้ออกให้คนต่างด้าวได้ง่ายนะค่ะ
ส่วนมากจะเป็นชาวเขา เผ่าม้งอะไรประเภทนี้มากกว่า
หนูขมิ้นคิดดูสิ หากได้บัตรประชาชนไทยง่ายๆ
ชาวต่างชาติคงได้สัญชาติไทยกันครึ่งประเทศละม้าง q*022
ต่างประเทศ กฎหมายไหมือนกันนะค่ะ
บ้านเรา ฝรั่งบำนาญแต่งงานกับสาวไทย จดทะเบียนสมรส
อยู่บ้านเราสบายๆ ไปรายงานตัวทุก 6 เดือน 1 ปี
ใครได้ข้องมูลดีๆ แนะนำกันมานะค่ะ
ใครไม่ทราบจะถามผู้รู้และผู้ที่เกี่ยวข้องให้ทราบค่ะ
สมัยพี่อยู่ใกล้ข้าวสาร ฝรั่งมีบัตรนักศึกษา เขาก้อทำกันแบบง่ายๆ
รวมไปถึงใบขับขี่ แต่เรื่องบัตรประชาชน อย่าไปเชื่อคนที่บอกทำให้ฝรั่งได้ง่ายๆ
เพราะผิดกฎหาย โดนจับ เผลอๆจะโดนแบ็ลคลิสเอา
หากว่าเป็นพวกตั้งแก็งค์ข้ามชาติ ทำบัตรปลอม พลาสปอตปลอม ซวยเลย
ใครอยู่ต่างประเทศ สามารถสอบถามได้ที่สถานฑูตไทยในประเทศที่เราอยู่
เขาอาจจะให้ข้อมูลที่กระจ่างแก่ท่านได้ค่ะ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #556 เมื่อ: 31 พ.ค. 09, 09:46 น »

คุณ pripapron - knox ขอให้โชคดีในการมีคู่ที่สมหวังนะค่ะ
คุณ mimi 04 ลูกน่ารักจังค่ะ ทำงานกันอยู่ที่ไหนหรือค่ะ ?
รูปถ่ายใกล้ทะเลหรือเปล่าวค่ะ เห็นแล้วอยากพาลูกไปเกาะพงัน
หาดท้องนายปานน้อย เพราะว่าตั้งท้องน้องณัฐที่นั่น (เกือบจะชื่อน้องปานแล้ว)
น้องยีนส์ - พี่นะเหนื่อยสุดๆเมื่อวาน บ้านพี่ลูกค้าเข้าๆออกๆ เกือบร้อยคน
มีเวลาพักกันแค่ 40 นาที อ้ายผัวทำพิชซ่าอย่างเดียว ประณาน 35 ถาด
ผัวนะตาเหลือก q*015 พอเลิกขายแล้วจะ q*018
เหนื่อยกันทั้งสองคนแหละ พี่ก้อทำสเต็ก และพลาสต้า สลัด
เหนื่อยมากแต่ร่างกายไม่มีเวลาพักผ่อนก้อไม่ไหวนะ ป่วยไปก้อแย่
พี่สาวพี่บอกวันอาทิคย์หยุดทำไม กำลังขายดี พี่ก้อบอกมีตลาดนัด
เขาก้อบอกขายเย็นก้อได้ q*027 พี่บอก แกจะไม่ให้ข้าพักผ่อนเลยหรือ
ร่างกายเราแย่ ทำงานก้อไม่มีประสิทธิภาพ ดูแลลูกค้าไม่ดี เดี๋ยวจะเสียชื่อเอา
วันหยุดเราก้อไม่มีเวลาให้ลูก ไม่ดี น้องณัฐเขาเริ่มมอง แม่กับป๊าเหนื่อยจัง
แค่วันเสาร์เขาก้อป่วนเราจะแย่ พี่สาวพี่ก้อเลยหิ้วเอาไปเที่ยวด้วย
วันอาทิตย์ เป็นวันครอบครัวค่ะ ป๊าตื่นสาย แม่มีเวลาพักผ่อน
น้องณัฐได้อยู่กัน 3 คน พ่อแม่ลูก ตอนเย็นไปว่ายน้ำกัน ไปทานข้าวนอกบ้าน
ก่อนเที่ยงพี่จะไปนวดเท้า ไปทำกายภาพ
หมอสั่งให้ทำ เพราะหลังโก่ง ปวดหลังด้วย(ดื้อมาหลายงวดแล้ว) q*012
เพื่อนพี่ๆบอก เพิ่มโต๊ะจะได้รองรับลูกค้าได้เยอะๆ
พี่บอก โต๊ะนั่งเยอะๆ แล้วได้อะไร ? หากเราทำไม่ทัน เขานั่งรอนาน
เขาเสียอารมย์ q*011อยากกินแต่รอนานมาก พี่ไม่เอาดีกว่า
ที่ร้านเลยนั่งได้แค่ 18 คน แค่นี้ก้อทำไม่ทันแล้ว
บางคนเขาเลยบอก เห็นน้ำขึ้นให้รีบตัก แต่พี่ค่อยๆตักดีกว่า
รีบตักเดี๋ยวมันจะหก ให้ลูกค้าเห็นเราขายดี ที่นั่งน้อย
ทำให้เขาอยากมาดีกว่า พี่สองคน มีคนช่วยอีก 1 คน
กำใรเราก้อได้ไม่มากเท่าไร พออยู่ได้
และสิ่งที่สำคัญ อาหารฝรั่ง ไม่ใช่อาหารไทย
ที่คนไทยต้องกินทุกวันค่ะ
ได้แค่นี้พี่ก้อพอใจแล้ว โลภมากไม่ดีค่ะ q*021
หากไม่ได้ดั่งใจจะเครียดเอา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #557 เมื่อ: 31 พ.ค. 09, 10:01 น »

หนูขมิ้น -
พลาสปอตถือวีซ่าอะไร ?
ใบอนุญาตทำงาน 1 เล่ม (ไม่เกี่ยวกับพลาสปอตและวีซ่าค่ะ)
อ้ายผัวพี่ มี 2 เล่มค่ะ
1.คือพลาสปอตวีซ่าแต่งงาน
2.ในอนุญาตทำงาน
สมัยโน้นเขาทำงานโรงแรม 5 ดาว ใน กทม.
แรกๆจะนายจ้างจะทำใบอนุญาตทำงานให้
พอทำงานผ่านไป 3 เดือน บ่ายเบียงไม่ยอมทำใบอนุญาต
แถมไม่ยอมขึ้นเงินเดือนตามที่ระบุไว้ในสัญญาว่าจ้าง q*011
อ้ายผัวพี่นะ โกธรมาก บอกบ้านยูทำงานใช้ไม่ได้ ขี้โกง q*009
เพราะนายจ้างต้องเสียภาษี ต้องนำเอกสารหลายอยางไปยื่น
เขาคงขี้เกียจั้งค่ะ q*038
ตอนนี้เขาสบาย นายจ้างไปยื่นเอง 555 q*013 (เมียค่ะ)
เมียเป็นนายจ้าง เพราะร้านพี่เป็นเจ้าของ เขาเป็นลูกจ้าง
ได้เงินเดือนน้อยกว่าที่กำหนด เพราะอยู่ช่วยเหลือภรรยา (ที่เคารพ)
บ่ายๆกลับมาคุยด้วยจ้า
q*043
add
เรทกระทู้
« ตอบ #558 เมื่อ: 31 พ.ค. 09, 10:28 น »

ได้เรื่องมาเรียบร้อยแล้วค่ะ (พี่กานโทรฯกลับมา)
พี่กาน แจ้งว่าบัตรประชาชนทำให้ชาวต่างชาติไม่ได้ค่ะ
ที่ทำกันอยู่นั้น ปลอม และระวัง คุก
q*026
หรือ เข้าไปดูในเวปของตำรวตรวจคนเข้าเมือง เดี๋ยวขอพี่ดูก่อนว่าชื่ออะไร
แล้วจะมาโพสให้โอกาสหน้าค่ะ

pls . พี่กานบอกว่า หากทำบัตรประชาชนให้ชาวต่างชาติได้
คงมี หัวแดง หัวเหลือง หัวล้าน กันครึ่งประเทศ เหมือนอย่างที่พี่เชอรี่บอกแหละ
อยู่ได้เป็นรายปี ราย 6 เดือน คือ คนอายุเกิน 50 ปี รับราชการบำนาญ
มีเอกสารรับรองอย่างที่กล่าวมาข้างต้นค่ะ
q*021
add
เรทกระทู้
« ตอบ #559 เมื่อ: 31 พ.ค. 09, 10:33 น »

ทั้งหมด ทั้งมวล อย่าให้วีซ่าขาดอย่างเดียวค่ะ
เรื่องนี้สำคัญมาก โดนปรับ เดี๋ยวประวัติไม่ดีเอาค่ะ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #560 เมื่อ: 1 มิ.ย. 09, 01:09 น »

ค่ะพี่เชอร์รี่ ยุ่งยากเหมือนกันน่ะเนี๊ยะ แต่ไม่ได้ไปตอนนี้หรอกค่ะพี่ เห็นว่าอีกสิบสองสิบสามปี ค่อยไปเห็นว่าถ้าไปอยู่เมืองไทยถึงตอนนั้นเค้าไม่ทำอะไรอีกแล้ว แค่ไปอยู่เฉยๆ แต่ส่วนขมิ้นแล้วแต่จะเปิดร้านหรือไม่เปิดก็แล้วแต่ขมิ้น สามีบอกว่าถ้าจะเปิดร้านหาอะไรทำแก้เหงาก็ได้ แต่เค้าขออยู่เฉยๆ ขมิ้นอ่านที่พี่บอกมาแล้วก็เอาไปบอกสามีแล้วค่ะ ว่าบัตรประชาชนน่ะไม่ได้ง่ายๆหรอก แต่สามีบอกว่าการทำเรื่องไปอยู่ไทยมีหลายวีธี แล้วแต่ประเภทของวีซ่า เค้าก็ได้คุยกับสถานทูตไทยแล้วเหมือนกัน คุยอยู่กันนานเลย ขมิ้นก็เลยขี้เกียจคุยด้วยแล้ว ปล่อยอ้ายมดแดงไป ขี้เกยจพูดด้วยแล้ว จะคอยดูวันที่ไปอยู่ไทยจริงๆ ว่าอ้ายมดแดงจะทำยังไง ดูท่าทางช่วงนี้พี่คงเหนื่อยมากซิค่ะ แต่ก็อย่างนี้แหละค่ะทุกข์มาก่อนแล้วสุขจะตามมาทีหลังค่ะ สุขมาตอนนับตังค์ไงค่ะพี่ อิ อิ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #561 เมื่อ: 1 มิ.ย. 09, 06:33 น »

สวัสดีค่ะ
โอ้โห ... q*022 กว่าจะกลับมาเมืองไทย อีก 12-13 ปี พอดีพี่ง่อมพอดี q*013
น้องณัฐโตเป็นหนุ่มเลยเชียวนะ 19ปี พอดีมาทันลูกพี่บวช
ขอประทานโทษ แฟนหนูขมิ้นอายุเท่าไรค่ะ ?
มาเที่ยวก้อได้ ไม่ต้องรอเวลาหรอก แล้วขมิ้นไม่คิดถึงบ้านหรือค่ะ q*031
เดี่ยวบ่ายๆกลับาคุยกันค่ะ น้องยีนส์ไปไง สงสัยง่วนอยู่กับสองสาว q*043
add
เรทกระทู้
« ตอบ #562 เมื่อ: 1 มิ.ย. 09, 07:15 น »

สวัสดี ตอนเช้าค่ะ ทุกท่าน
เช้านี้ ต้องไปจองคิวหาหมอฟันให้กับ มายู จังค่ะ ทางศูนย์สุขภาพเค้ามี
เอกสารมาแจ้งให้ไปตรวจฟันค่ะ แต่สถานที่ยังไม่แน่ใจเลยค่ะ คงต้องไปเดิน
หา และเทียบกับชื่อที่แจ้งในเอกสารค่ะ มีหลายสิบแห่ง ก็เลือกที่ใกล้บ้านที่
สุดค่ะ ดีนะที่วันนี้อากาศดี ถึงจะแดดร้อนไปนิด แต่ก็มีลมพัดตลอด

ลูกสาวคนโต มายู จัง ตอนเล็ก ๆ มีแต่คนบอกว่า เหมือนป๊ะป๊า แต่พอ
โตมาหน่อย กลับมาเหมือนมาม้าเสียนี่ แต่ถ้ามองเป็นส่วน ๆ ไป ก็ครึ่ง ๆ ค่ะ
ผมน้อยเหมือนพ่อ แต่ออกหยิกหน่อย ๆ เหมือนแม่ค่ะ
คนเล็ก ไมกะ จัง ใคร ๆ ก็บอกว่า เหมือนพ่อค่ะ แต่ผมเยอะเหมือนแม่
ผมตรง เหมือนพ่อ ที่สำคัญ (อันนี้ขัดใจมาก) ฟันล่างไม่เข้า q*013q*013
เหมือนพ่อค่ะ q*009q*009 แต่ที่ขัดใจป๊ะป๊าสุด ๆ ก็คือ สองสาวเลือด
กรุ๊ป เอ เหมือนแม่ทั้งคู่ค่ะ สามีบอกว่า เพื่อน ๆ เค้า ลูก ๆ เลือดกรุ๊ปเดียวกับ
พ่อกันทั้งนั้น รวมทั้งตัวเค้า และพี่สาวด้วยค่ะ q*058q*058

น้องขมิ้น อีกสิบกว่าปี อาจจะกลับมาอยู่ไทย ของพี่น่ะ อีกประมาณ
สามสิบปีอ่ะ นานนนนนนนนนนนนน มากกกกกกกกกกกกก จนอดคิดไม่ได้
ว่า จะอยู่ด้วยกันจนถึงเวลานั้นหรือเปล่า (หว่า) q*022q*022 ไม่ค่อย
จะดีเท่าไหร่นักหรอก สาเหตุส่วนหนึ่ง ก็มาจาก พ่อกับแม่ของเค้าแหละ ที่ทำ
ให้เราเซ็ง พลอยทำให้ความรัก ความสดชื่น มันหดหายไปด้วยเหมือนกัน q*025q*025

ไปก่อนนะคะ แล้วกลับมาคุยตอนบ่าย ๆ ค่ะ วันนี้มีธุระหลายอย่างค่ะ ไม่
มีรถด้วย ก็ต้องวางแผนให้ดีค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #563 เมื่อ: 1 มิ.ย. 09, 10:41 น »

พี่เชอร์รี่ค่ะ สามีขมิ้นอายุ42 ค่ะตอนนี้ พี่กับสามีขมิ้นใครแก่กว่ากันเอ่ย ? แต่ก็กลับไทยอยู่บ่อยๆค่ะพี่ เดี๋ยวไม่เกินปีหน้านี้ก็กลับอีกแล้ว อยากกลับไปอยู่บ้านเรามากๆเลยค่ะ ชอบบ้านเรามากกว่าที่นี่ พี่ยีนส์ที่ขมิ้นอยู่ที่นี่ได้เพราะ ขมิ้นไม่ได้อยู่รวมกับพ่อแม่เค้าค่ะ เราอยู่กันเองค่อยสบายหน่อย ถ้าเกิดอยู่รวมกับพ่อแม่เค้าคงไม่ไหวค่ะ แต่ฝรั่งดีอยู่อย่างเดียวแหละค่ะ ขมิ้นว่าดีตรงที่เค้าจะไม่มายุ่งกับเรื่องครอบครัวของลูกเค้าเลย แต่ก็เหมือนกับตัวใครตัวมันอีก ก็เพราะบ้านเราติดกับวัฒนธรรม ครอบครัวใหญ่ต้องมีปู่ย่าตายาย ได้อย่างเสียอย่างค่ัะ q*021

Guest
NATTIYA
เรทกระทู้
« ตอบ #564 เมื่อ: 1 มิ.ย. 09, 19:33 น »

สวัสดีค่ะ พี่เชอรี่ และทุกๆคน

นัทคุยกับสามีแล้วนะ ทุกอย่างเรียบร้อยดี เขาบอกว่าทำไมไม่บอกเขาแต่แรก
ว่าเราอึดอัดกับการที่เขาจัดการเรื่องของเราทุกเรื่อง เขาบอกที่ทำไปเพราะเป็นหว่งเรา
พึ่งจะมาอยู่ และยังไม่รู้ธรรมเนียมของบ้านเขา บางที่อาจจะทำอะไรพลาดไป
เขารู้จักคนเยอะ และมีเพื่อนมาก คงกลัวเราทำอะไรเปิ่นๆ คงกลัวเพื่อนๆ ญาติๆ นินทาเมีย
เขาบอกว่าจะไม่ Control นัทเหมือนแต่ก่อน แต่จะคอยเตือนถ้าทำอะไรแล้วดูไม่ค่อยดี
เป็นเมียฝรั่งมันก้อลำบากเหมือนกันนะพี่ กว่าจะปรับตัวเข้ากับเขา เข้ากับสังคมเขาได้
ญาติพี่น้องที่เมืองไทยเขาคิดว่า นัทสบายทั้งกายและใจ
เพราะนัทไม่เคยเล่าปัญหาใดๆของนัทให้ทางบ้านฟัง
ขอบคุณค่ะพี่สำหรับคำแนะนำและกำลังใจ และที่สำคัญได้ความรู้มากๆเรื่องวีซ่าต่างๆ จากพี่เชอรี่
พี่คนไกลบ้านหายไปใหนค่ะ สองสาวลูกสาวคุณยีนส์น่ารักจังค่ะ โพสท์รูปให้ดูเยอะๆนะค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #565 เมื่อ: 1 มิ.ย. 09, 21:18 น »

สวัสดีค่ะพี่น้อง และเพือนผู้อ่าน
ดีใจหลายๆเด้อค่ะ คุณ nattiya ที่เข้าใจกันดีทั้งสองฝ่าย
ชีวิตคู่ต้องประดับประคองนะค่ะ พี่นะสอนเพื่อนพี่ๆน้องๆ
แต่ . บางครั้งเรื่องของตัวเองก้อจะไม่รอดเหมือนกัน q*013
ที่บ้านพี่จะคุยกัน บางที่พี่แรงเขาจะเงียบ เขาแรงพี่จะเงียบ
พี่เคยแรงใส่กันทั้งคู่ "น้องณัฐ" มานร้องให้จ๊ากๆๆๆๆ q*009
พี่หยุดเลยนะค่ะ สงสารลูกจับใจ q*027 ตอนนี้เลยเพลาๆลง
เพราะแก่แล้วจ้า q*012 ทะเลาะกันไปก้อเจ็บคอ q*007
และเรื่องวีซ่าพี่ว่าคนที่จะเดินทางมาประเทศไทย สถานฑูตจะออกวีซ่าให้
อยู่ที่เอกสารของทานค่ะ q*043
พี่ก้อไม่เก่งหรือมีความรู้มากหรอกนะค่ะ
บางเรื่องโชคดีหน่อย ที่ครอบครัวเราเป็นตำรวจ ทหาร q*028
พี่สาวทำงานอยู่อำเภอ (กรมการปกครอง) เขาจะรู้เรื่อง ฯลฯ
มีลูกค้าบางคนมาคุยอวดว่า อยู่เมืองไทยมานาน จะได้บัตรประชาชนแล้ว
ด้วยมารยาท พี่ก้อเฉยๆฟังไว้ ไม่เบรกค่ะ ปล่อยให้คุยซะให้หมด
และเขาก้อคิดว่าพี่กินหญ้า 555 เลยปล่อยซะหมดแม็ค q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #566 เมื่อ: 1 มิ.ย. 09, 21:27 น »

หนูขมิ้น- พี่อายุ 42 ปี ค่ะ เดือนนี้วันเกิดพี่พอดี q*046
เรื่องอยู่รวมกัน ที่บ้านพ่อแม่อ้ายผัวพี่ ไม่ปัญหาค่ะ
แม่และพ่อของสามี รวมไปถึงญาติๆทั้งสองฝั่ง
รักและเอ็นดูเรามาก จนพี่นะงงงงง
เพราะเขาจะได้หาตัวเจออ้ายผัวพี่ซะที q*038
อ้ายผัวพี่เขามีอาชีพอิสระไงค่ะ Chef ทำอยู่เมืองไหน ก้อมีสัญญาว่าจ้าง
พ่อแม่พี่น้อง หาตัวมานไม่ค่อยเจอ
พอมีเมียและลูก อ๋อมานอยู่นี่กัน (จะได้ช่วยเหลือพวกมานได้ถูกทาง) q*013
พี่นะเข้าใจและเห็นใจ น้องยีนส์ มากกกกกกกกกกก
เพื่อนพี่ เจอประเภท บ้านสามี ไม่ยินดีกับลูกสะใภ้ ทำเหมือนทาสในเรือนเบี้ย q*015
ในสังคมไทย บางครอบครัว ยังมีอยู่นะค่ะ
ลูกชายยังเกรงใจพ่อแม่ บอกให้เมียอดทนๆๆๆ พ่อกับแม่แก่แล้ว ยอมๆหน่อย q*007
add
เรทกระทู้
« ตอบ #567 เมื่อ: 1 มิ.ย. 09, 21:34 น »

อ้ายผัวพี่เขาไปซื้อของค่ะ เพราะเขาปั่นพิชซ่าหมดตั้งแต่เย็น
ขายดีมากๆๆๆๆค่ะ ใครอยากกินน้องจองกันเลย
เพราะวันธรรมดาเราหมักแป็ง ไม่เยอะค่ะ ประณาม 20 ถาด
ถาดละ 150 บาท q*024
น้องยีนส์ หรือเพื่อนๆน้องๆ ไม่ต้องกลัวค่ะ หากมาบ้านพี่ อยากทานอาหารไทย
น้องยีนส์สั่งได้ค่ะ ขอบกินน้ำพริกมั้ย ? กะปิ-ปลาทู -ชะอมทอด ผักต้ม
ต้มยำกุ้ง หรือปลา หรือไก่ ปลาแรดทอดกระเทียม (อาหารพื้นเมืองอุทัยฯ)
พวกอาหารปลา อุทัยฯเขามีชื่อค่ะ กระเพราะไก่-หมู (อ้ายผัวชอบมาก)
หรือ ต้มข่าไก่ หรือเอาแบบง่ายๆใกล้บ้านพี่ ก๋วยเตี๋ยวเรือ แซ่บอย่าบอกใคร
กรุณาฟังกันดีๆๆ ชามละ 10 บาท
พรุ่งนี้พี่มาคุยด้วยค่ะ
Guest
คนไกลบ้าน
เรทกระทู้
« ตอบ #568 เมื่อ: 1 มิ.ย. 09, 22:17 น »

สวัสดีค่ะทุก ๆท่าน
หายไปซะหลายวัน เหนื่อยมากเลย
เตรียมตัวเตรียมงาน ก่อนถึงงานมีเรื่องให้เซอร์ไพรตลอด
จัดงานสมาคมคะ เมื่อวานนี้เอง
แต่เตรียมงานมาเป็นปีแล้ว เพราะเป็นงานแรก
เปิดตัวสมาคม ตนแยะค่ะ ประมาณสามร้อยห้าสิบคน
ก็ผ่านไปได้ด้วยดี วันนี้ก็เลยสลบ กันทั้ง สามีและภรรยา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #569 เมื่อ: 2 มิ.ย. 09, 05:17 น »

เอาะพี่ยีนส์หายไปไหนเนี๊ยะ q*023 พี่เชอร์รี่ค่ะ อาหารที่พี่พูดมาทั้งหมดทั้งมวลนั้น ของโปรดทั้งนั้นเลยค่ะ น้ำลายสอเลย เอาะถ้าไปร้านอาหารฝรั่งของพี่แล้ว กินก๋วยเตี๋ยวชามล่ะสิบบาท จะน่าเกลียดไหม๊ค่ะ หุ หุ ก็ปล่อยให้อ้ายมดแดงกินร้านพี่ไปคนเดียว อิ อิ พี่ค่ะก๋วยเตี๋ยวชามล่ะสิบบาทนี่ยังมีอีกเหรอค่ะ แล้วเยอะไหม๊ แล้วจะได้กำไลไหม๊นะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #570 เมื่อ: 2 มิ.ย. 09, 06:41 น »

good morning จ้า ทุกท่าน
ก๋วยเตี๋ยวเรือแถวบ้านพี่ ชามละ 10 บาท
มีอยู่จริงจ๊ะ 555 กำไล ใส่ได้จ๊ะ q*013 ก๋วยเตี๋ยวใส่ไม่ได้
ถามว่ากำใรเขาได้มั้ย ได้สิ คงได้น้อย
แต่ละวันเขาขายเยอะมาก มีคนทั้งวันเลย
กำไรน้อยแต่จำนวนขายเยอะก้ออยู่ได้ค่ะ q*021
คนไกลบ้าน - เพื่อนๆน้องๆบ่นคิดถึง แต่เราก้อเดาว่างานคงยุ่งและเยอะ
เออ .. สามีฝากถามอีกครั้งค่ะ ว่าอยู่เมืองอะไร? ทีฝรั่งเศส
หนูขมิ้น - บ่นว่าอยากีลูก
และอ้ายที่โพสมาผมปอ้ายมดแดงตอนเด็กๆใช่มั้ย q*013q*020
น้องยีนส์-ลูกสาวเขาสวย น่ารัก น่าชัง ลูกเป็นลาภอันประเสร็ฐจ๊ะ
บ่ายๆคุยกันค่ะ q*043

add
เรทกระทู้
« ตอบ #571 เมื่อ: 2 มิ.ย. 09, 06:43 น »

q*009 พิมพ์ผิดๆถูกๆอีกเย้ว ขออภัยค่ะ q*014
add
เรทกระทู้
« ตอบ #572 เมื่อ: 2 มิ.ย. 09, 13:01 น »

ยีนส์ชอบเมนู ยำวุ้นเส้น น้ำพริกกะปิ ต้มข่าไก่ ฯลฯ รสจัดจ้าน เข้มข้น
เคยไปทานส้มตำกับคนบุรีรัมย์ เค้าบอกว่า ขอแบบเผ็ดสลบ แม่ค้าไม่ต้อง
ถามเลยค่ะ ว่ากี่เม็ด เพราะใช้วิธีหยิบมาเป็นกำมือใส่ลงไปเลย ปรากฎว่า ยีนส์
กินไม่ได้ค่ะ มันเผ็ดมากกกกกกกกกกกกก ปกติก็เป็นคนทานเผ็ดอยู่แล้วนะคะ
พริกขาดไม่ได้ ลงแดงแน่ ๆ ค่ะ q*013q*013 เมื่อก่อน ตอนเรียนอยู่
ประถม จำได้ว่า ไปทานก๋วยเตี๋ยวกับลูกพี่ลูกน้อง (ผู้หญิง) แล้วใส่พริกป่น
ไป หนึ่ง ช้อนโต๊ะ เจ้าของร้านหันมาเห็น ก็บอกว่า ถ้าเพิ่มอีกช้อน (ประชด)
แล้วทานหมด จะไม่คิดค่าก๋วยเตี๋ยว q*020q*020 หวานคอแร้ง......
ตั้งแต่นั้นมา ก็ติดใจรสชาดเผ็ดร้อน จัดจ้านค่ะ อุ้ย...น้ำลายไหล

ก๋วยเตี๋ยว ราคา สิบบาท แถววัดใกล้บ้านยังมีขายอยู่ค่ะ รสชาติใช้ได้ค่ะ
เค้าใส่เส้นเยอะ หมูสับ กุ้งแห้งแดง ตัวเล็ก ๆ แล้วก็มีลูกชิ้นปลานิดหน่อยค่ะ
อาศัยที่คนมาทานกันเยอะ กำไรต่อชามน้อยก็จริง แต่ก็อยู่ได้สบาย ๆ ค่ะ แต่
รสชาติอาจจะสู้ ชามละ ยี่สิบ สามสิบ ไม่ได้ เพราะเครื่องปรุงต่าง ๆ ก็แพง

วันนี้ ไม่ได้ออกไปไหนค่ะ เก็บข้าวของเข้าที่ ทำความสะอาด มีผู้ช่วย
แสนสวย ช่วยรื้อ ช่วยค้น ก็เหนื่อยแล้วค่ะ q*021q*021

Guest
คนไกลบ้าน
เรทกระทู้
« ตอบ #573 เมื่อ: 2 มิ.ย. 09, 14:40 น »

สวัสดีค่ะทุกๆ ท่าน
สบายดีกันทุกท่านนะคะ
ตอบคำถามพี่เชอร์รีค่ะ
ดิฉันอยู่เมือง marseille ค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #574 เมื่อ: 3 มิ.ย. 09, 04:03 น »

สวัสดี ตอนเช้าค่ะ ทุกท่าน
เมื่อคืน น้องไมไม โมโห โกรธมากกกก ไม่ยอมให้ใส่ผ้าอ้อม กับกางเกง
ร้องไห้อยู่นานมาก มาม้า มองหน้า ยังไม่ได้เลยค่ะ ตะเบ็งเสียงซะลั่นบ้านเลย
ตอนตีสามกว่า ๆ ค่ะ กว่าจะได้นอน... ตาเป็นนกฮูกเลยค่ะ
เดี๋ยวมาคุยต่อค่ะ ทำอาหารเช้าให้สามีก่อนค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #575 เมื่อ: 3 มิ.ย. 09, 07:31 น »

สวัสดีค่ะ
วันนี้ เจ้าของบ้านยังไม่มาเปิดบ้านเลยเนอะ เมื่อคืนขำก็ขำ สงสารก็สงสาร
เจ้าไมไมค่ะ ตอนโมโห หรือโกรธ ชอบหงายหลังค่ะ (ตอนอายุเท่ากัน มายู จัง
มักจะเอาศรีษะโขกกับพื้นค่ะ) อุ้มก็ไม่ได้ โอ๋ก็ยิ่งร้องเสียงดังมากกกกก พอสัก
พักก็เงียบ แล้วก็ลืมตาตื่นมา ยิ้ม หัวเราะ อารมณ์ดีเชียวค่ะ (ตอนร้องไห้ เหมือน
จะไม่ได้ตื่นเต็มที่มั้งคะ) แล้วยังถามอีกว่า ป๊ะป๋าล่ะ เมื่อก่อน ก็เลยต้องปล่อยให้
นอนโดยไม่สวมผ้าอ้อม กับกางเกงค่ะ แต่ก็ไม่ฉี่รดที่นอนนะคะ q*021q*021

วันนี้ อากาศดีมากค่ะ แดดไม่ค่อยออก ชอบค่ะ แถวบ้านมีร้านทำผมมาเปิด
ใหม่วันนี้ค่ะ คิดว่า จะไปตัดผมเสียหน่อย ไม่ได้ตัดมาสองปีแล้วค่ะ วันเปิดร้าน
มักจะถูกเสมอค่ะ มีที่ให้เด็กเล่นด้วย แถมใกล้บ้านอย่างนี้ ไม่พลาดค่ะ

แล้วกลับมาคุยกันนะคะ ดูรูป มายู จังไปก่อนค่ะ เมื่อวานเช้า เจ้าไมไม ตื่นสาย
ไม่ทันพี่สาวไปโรงเรียนค่ะ ที่เห็นเป็นชุดนักเรียนอนุบาล สำหรับหน้าร้อนนี้ค่ะ เริ่ม
ใส่ตั้งแต่ มิถุนา จนถึง พฤศจิกา น่ะค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #576 เมื่อ: 3 มิ.ย. 09, 08:45 น »

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน q*054
เห็นรูปลูกสาวยีนส์แล้ว น่ารักจัง ช่วงนี้พี่งานยุ่งมากกกกกกก
นอนดึก ตื่นแต่เช้า 6 โมง รับไปจ่ายตลาด เพราะช่วงเช้า พืชผัก ขายส่งค่ะ
เพื่อนๆน้องๆ ก้อเปิดบ้านแทนไปพลางๆก่อน คิดเสียว่าเป็นบ้านของตัวเอง
มาทิ้งอะไรไว้ก้อได้ เดี๋ยวก้อมีคนตอบเยอะไปหมด
แต่ .. q*048ระเบิดไม่ต้องทิ้งไว้นะค่ะ q*013 ขอร้อง
บ่ายๆมาคุยด้วยค่ะ ไปร้าน ที่ รร.ก่อน q*043
add
เรทกระทู้
« ตอบ #577 เมื่อ: 3 มิ.ย. 09, 16:25 น »

สวัสดีค่ะ
วันนี้เงียบ ๆ นะคะ ยีนส์ไม่ทราบว่า เวลาของน้องขมิ้นต่างจากไทย
เท่าไหร่ และของท่านอื่น ๆ ด้วย อาจจะเพราะว่า เวลาไม่ตรงกันนี่แหละ
มั้งคะ ตอนยีนส์เข้ามาบ้านนี้ บางทีก็เจอเพื่อน ๆ น้อง ๆ เยอะแยะ บางที
ก็ยังไม่มีใครเข้ามาเลย เหมือนวันนี้น่ะค่ะ

วันนี้ ไมไม หลับแต่หัววันอีกแล้วค่ะ แต่ก็คงจะตื่นอีกรอบนึงแน่ ๆ ค่ะ
ไม่อย่างนั้น ก็คงจะตื่นกลางดึก q*009q*009q*009 คืนนี้ พยากรณ์บอกว่า
ฝนจะตกค่ะ เย็นนี้ก็เลยยังไม่ได้รดน้ำต้นไม้ค่ะ q*013q*013

คุณหนุ่มฯ หายไปเลยเนอะ เอ..หรือว่า ไปย้อมสีผมอยุ่ก็ไม่รุ้นะคะ q*013q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #578 เมื่อ: 3 มิ.ย. 09, 18:10 น »

สวัสดี รอบเย็นจ้า q*021q*021
พี่พึ่งจะได้นั่ง ตั้งแต่บ่ายแล้วหลังจากกลับ รร.
อ้ายผัวก้อทำพิชซ่าซะเพลิน วันนี้เขาได้พิชซ่าหน้าแซลมอลหลายถาด
น้องยีนส์มีเวลามากกว่าคนอื่นๆ ก้อเข้ามาบ่อยๆนะดีแล้ว q*021
เพื่อนผู้อ่านเข้ามาอ่านจะได้ไม่เหงาไงค่ะ
ชุดนักเรียนเจ้ามายูกิ น่ารักดีเนาะ ส่วนเจ้าไมไม คงจะซนน่าดู
ลูกตื่นดึกๆ พี่ไม่ค่อยเจอ เจอแต่ณัฐไม่สบายมากกว่า
ณัฐหลับง่าย เป็นเวลา บางครั้งเจอเพื่อนเล่น ซนกันมากๆ
ไม่นอนกลางวัน (เขานอนประจำ) ตกเย็นค่ำป๊อกเลย q*008q*008
บางทีข้าวยง ข้าวเย็นไม่ได้กินหรอก หลับก่อน q*012q*012
หนูขมิ้น - หากไม่ยุ่งเหมือน คนไกลบ้าน ก้อเข้ามาคุยทุกวันนะค่ะ
คุณหนุ่มฯ เผลอๆกำลังถอน-งอกอยู่ เพราะขึ้นเยอะ [/color q*013q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #579 เมื่อ: 3 มิ.ย. 09, 18:18 น »

น้องยีนส์ อยู่บ้านโน้น ทำอาหารไทย ให้ลูกกินอะป่าว q*031
ณัฐกินแหลกเหมือนกัน ผักบางทีก้อกินมั่ง ไม่กินมั่ง
บังคับมานก้อร้องให้ เวลาไม่สบาย เราก้อขู่ว่า เพราะไม่กินผัก
เพราะมั่วกินแต่ขนมๆๆๆๆ q*009
แล้วลูกมานก้อบ้ากินผักๆๆๆ q*020q*020 กินถั่วงอกเยอะในก๋วยเตี๋ยว
ชอบกินมะม่วงสุก แม่ครับอาหร่อยดี q*012
ต้มจืดชอบกิน กินข้าวมันไก่ ซดน้ำซุปไก่โฮบๆๆๆ
เดี๋ยวพี่กลับามคุยด้วยค่ะ q*043
Guest
หนุ่มฯ
เรทกระทู้
« ตอบ #580 เมื่อ: 4 มิ.ย. 09, 00:42 น »

สวัสดีครับทุกๆ ท่าน q*014
ฮาดเช้ย!(จามครับ) q*033 เหมือนมีใคร บ่นลับหลัง จังซีมานต้องถอน
จังซีมานต้องถอน q*018 ถอนหงอก อะคับ q*013 แถวบ้านผมเค้าห้ามพกพา
อาวุธ(หงอก) ก็เลยต้องถอนให้หมดอย่างที่คุณ Janalee และ คุณยีนส์
วิเคราะห์ไว้ อะน๊ะ q*012
ช่วงกลางเดือนที่ผ่านมา ผมหายไปหลายวัน เพราะผมกับแม่เสือสาว
และลูกสาวคนเล็ก ไปเยี่ยมลูกชายคนที่ 1 และ คนที่ 2 ซึ่งพวกเขาไปเข้าค่าย
วงออคริสตร้า ณ มหาวิทยาลัยมหิดลศาลายา อะครับ ลูกชายคนโต เล่น เชลโล่
ลูกชายคนที่ 2 เล่น ไวโอลิน และเมื่อวันที่ 6 พ.ค.52 ที่ผ่านมา พวกเขาได้ไป
แสดง ณ โรงละคร คิงส์เพาเวอร์ แถวซอยรางน้ำ มาครับ เสียดายที่ผมไม่ได้ไปดู
พวกเขาเล่น เพราะติดงาน q*001
พวกเราเดินทางด้วยรถไฟ(ด่วน) โดยจองตู้นอนปรับอากาศ บน-ล่าง เพื่อไป
เยี่ยมบุตรชาย พวกเรามาถึงสถานีรถไฟยะลา ก่อนเวลาไม่มากนัก สักครู่..ทางสถานีฯ
ก็ประกาศว่า.."วันนี้รถไฟทุกขบวน ..เสียเวลา 1 ชม. เพราะรางชำรุด" นั้นก็แสดงว่า
รถเร็ว ก่อนขบวนที่พวกเราจะเดินทาง ก็ยังมาไม่ถึงสถานี..ผมนึก...ทันใดนั้น 1 ใน
กลุ่มชาย วัย 50 เศษๆ ประมาณ 6-7 คน ที่นั่งใก้ลๆ กับพวกเรา พูดขึ้นว่า "เฮ้ยไปกินเหล้า
ร้านใก้ลๆฆ่าเวลากันดีกว่า" ...ฝากดูของด้วยน๊ะ..พ่อหนุ่ม..เขาหันมาพูดกับผม..ผม
ไม่ทันได้ตอบรับ...พวกเขาก็เดิน ข้ามทางรถไฟ ไปที่ร้านยาดอง ใก้ลวัด ริมทางรถไฟ
..พวกเขาหายไป ไม่ถึงครึ่ง ชม. ทางสถานีฯ ได้ประกาศเสียงตามสาย ดังๆ ว่า "ทางรถไฟ
ได้ซ่อมเสร็จก่อนเวลาที่กำหนด ขณะนี้ขบวนรถเร็วกำลังจะเข้าถึงสถานีแล้ว" ตาย..ห่..
ผมอุทาน..แล้วพวกเขาจะมาทันไม่เนี๋ย!!!!ผม ชะเง้อ มาหา ด้วยความเป็นห่วง ..รถไฟ..
วิ่งเข้ามาจอดทีชานชลา ประมาณ 2 นาที แล้วเคลื่อนตัวช้าๆ เพื่อเตรียมออก...ผม มอง
เห็นพวกเขา..กำลัง...วิ่ง โซ..ซัด..โซ..เซ ช่วยกันดัน...ช่วยกันดึง...ขึ้นบนรถไฟ...จน
รถไฟวิ่งลับสายตาไป เหลือทิ้งไว้เพียงคนเดียว ที่ขึ้นรถไฟ ไม่ทัน...แต่ว่าเขาคนนั้น
กลับเดินพลาง..หัวเราะ!!!!พลาง เสียงดังไปทั่ว...จนเจ้าหน้าที่ปล่อยรถไฟ ต้องเดินเข้า
ไปถาม "หัวเราะ ทำมัยครับ ทั้งๆ ที่ขึ้นรถไม่ทัน"....5555555...จะไม่ให้ผม..หัวเราะ
ได้ยังไงละครับ....ก็ผมเป็นคน...ที่จะเดินทางไป...ส่วนคุณพวก...ที่ขึ้นรถไฟไป..พวกมาน
...จะมาส่งผม.....กร๊ากกกกกกๆๆๆๆๆๆๆ ...ผมเผลอหัวเราะเสียงดัง จนแม่เสือสาวหันมาค้อน
แล้ว...ไม่นานเกินรอ...รถด่วน ที่พวกเราจะเดินทางก็มาถึง ...หลังจากที่ขึ้นบนรถไฟ
และจัดสัมภาระเข้าที่ เข้าทางแล้ว พวกเราก็วางแผนกันว่า ผมกับลูกสาวคนเล็ก นอนเตียงล่าง
ส่วนแม่เสือสาวนอนเตียงบน ...และหลังจากที่พวกเรา จัดการกับอาหารเมื้อเย็น ซึ่งแม่เสือสาว
จัดเตรียมมา จนเรียบวุธ!!! แล้ว...แม่เสือสาว..แอบส่งสายตา หวานเยิ้ม มาที่ผม อย่างมีเลศนัย
ผมเข้าใจ..ภาษากายที่เธอส่งมา..เลยเผลอยิ้มกว้าง อย่างดีใจสุดๆ q*002 ...
ม้าเหล็กห้อตะบึง พุ่งไปข้างหน้า เสียงดัง ชึก กะ ชัก!!! ชึก กะ ชัก!!! บางครั้ง
เสียง ล้อเหล็ก บดขยี้!!!บนรางเหล็ก!! เสียงดังจนน่ากลัว q*026 บางคราวม้าเหล็ก...
ก็เหวี่ยงโยน ผมกับแม่เสือสาว จนตัวลอย โยกเยก อัดเบียดกันในที่นั่งอันจำกัด เพราะ
ที่นั่งอีกตัว ลูกสาวคนเล็ก นอนเ(ขออภัยค่ะ! คำนี้อยู่ระหว่างการตรวจสอบ)ยดกาย หลับตาดูดนมจากขวดนม ดัง จ๊วบๆ อย่าง
เอร็ด..อร่อย ส่วนผมรู้สึก อบอุ่น และมีความสุข ที่ได้นั่งเบียดเนื้อนุ่มๆ หอมๆ ของแม่
เสือสาว... q*042 ...พวกเราเงียบ..ปล่อยให้เสียงรถไฟ ดังแทนคำพูดเราสอง...
สายตาของพวกเรา มองชมวิว สองข้างทางรถไฟ ด้วยความเพลิดเพลิน...จนกระทั้ง
ความมืดเริ่มปกคลุมสองข้างทาง ...ประมาณสถานีรถไฟทุ่งสง....และหลังจากที่บริกร
ประจำตู้ มาจัดที่นอน และกั้นม่านให้แล้ว ผมพาลูกสาวคนเล็กเข้านอน ที่เตียงล่าง
ส่วนแม่เสือสาว..เดินหายเข้าไปที่ห้องน้ำ...สักครู่ใหญ่...ผมก็ได้ยินเสียงฝีเท้าเธอ
ค่อยๆ เดินเข้ามาใก้ลๆ ...แล้วเธอ..ก็แหวกม่าน ชะโงกหน้าเข้ามาดูผม กับลูกสาว
กลิ่นหอม!!! รัญจวนใจ!!! จากกายเธอ ลอยมาแตะจมูกผม...ซู้ดๆ!!!!
ผมสูด ดม อย่างชื่นใจ แล้วยักคิ้วให้...เธอหัวเราะ!!! ฮิ..ฮิ..ในคอ..ผมลุกขึ้นกระซิบ..
ข้างหูเธอ.."ลูกหลับ..แล้วเจอกัน"... q*00...จากนั้น..เธอก็ปีน ป่าย ขึ้นเตียงบน
...เพื่อ..นอนรอผม...ณ...ที่หมาย.... q*020
......................
......................
...........โปรดติดตามตอนต่อไป................
รักผู้อ่านทุกท่านครับ q*054q*039
หนุ่มฯ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #581 เมื่อ: 4 มิ.ย. 09, 05:05 น »

สวัสดีค่ะ พี่เชอรี่ และทุกท่าน
แหม..เช้านี้ เจอคุณหนุ่มแต่เช้า อ่านแล้วอารมณ์ดีเลยค่ะ ว่าแต่ตอนต่อไป
ที่จะติดตามเนี่ย จะติดเรทหรือเปล่าเนี่ยคุณหนุ่ม ฯ แต่ครั้งนี้ ผมคงไม่หงอกเนอะ
q*013q*013 ว่าแต่อย่าถอนเลยค่ะ คุณหน่มฯ เดี๋ยวมันจะล้าน เดี๋ยวหงอก ๆ
น่าเสียดายแทนนะคะ ที่ไม่ได้ไปดูลูกชายน่ะค่ะ น้องเค้าเก่งจังเลยค่ะ คุณพ่อคุณ
แม่ คงจะภูมิใจมาก ลูกสาวคนเล็ก เห็นคุณหนุ่มฯ ว่า สี่ขวบแล้ว ใช่ไหมคะ อยาก
เห็นรูปจังเลยค่ะ น่าจะอายุเท่า มายู จัง ลูกสาวคนโตน่ะค่ะ

วันนี้ พี่เชอรี่เข้ามาเปิดบ้าน คงจะหายเหนื่อยไปเยอะเลยนะคะ เพราะคุณ
หนุ่มนราฯ q*013q*013 นาน ๆ เข้ามาที ไม่ทิ้งลายเสือหนุ่มฯ จริง ๆ เลยค่ะ
วันนี้สองสาวยังไม่ตื่นเลยค่ะ เพราะว่า ตื่นมาอ้อนให้กอดเมื่อกลางดึกไปรอบนึงแล้ว
บ่ายนี้ ฝนอาจจะตก อยากปลูกดอกไม้ที่ซื้อมาจังเลยค่ะ แดดไม่ร้อน ดอกไม้จะ
ไม่โทรมใช่ไหมคะ พี่เชอรี่ชอบปลูกดอกไม้หรือเปล่าคะ แต่คงไม่ค่อยมีเวลาเนอะ
ยุ่งตัวเป็นเกลียว หัวเป็นน็อตแบบนี้ ร้านปิด นั่งนับเงินอย่างเดียว ก็หมดเวลาแล้ว
อย่าลืมแบ่งเวลาจากการนับเงิน ไปจู๋จี๋บ้างนะคะ เดี๋ยวแพ้คุณหนุ่มนราเค้าค่ะ q*012q*012

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 มิ.ย. 09, 10:48 น โดย pminoura » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #582 เมื่อ: 5 มิ.ย. 09, 06:02 น »

เช้านี้ บ้านนี้เงียบ วังเวงจังเลยอ่ะ q*036q*036 ฝนก็ตกตั้งแต่เมื่อคืน
อากาศอย่างนี้ น่านอนชะมัดเลยค่ะ ให้สาวน้อย ไมไม เฝ้าบ้านไปก่อนนะคะ แล้วคุยกันค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #583 เมื่อ: 5 มิ.ย. 09, 08:47 น »

q*014 ,มาแล้วค่ะพี่ยีนส์พี่เชอร์รี่ ค่ะพี่ยีนส์เวลาที่นี่ห่างจากเมืองไทย สิบสามชั่วโมงค่ะ ตอนอยู่ที่แท็คซัสห่างกันแค่ สิบสองชั่วโมงเอง พอย้ายกันมาอยู่ที่นี่ห่างกันสิบสามชั่โมงค่ะ ก็อย่างที่พี่ยีนส์บอกเวลาไม่ตรงกันค่ะ พอที่นั่นตื่นขมิ้นก็เข้านอนค่ะ พอที่นั่นเข้านอนขมิ้นก็ตื่น เลยไม่ตรงกันสักทีนึง ชุดนักเรียนน้องมายูจังน่ารักจังเลย น้องไมไม ก็ใช่ย่อยน่ะค่ะ เมื่อไหร่เน้อเราจะมีกะเค้ามั่ง q*015 ขมิ้นต้องอยู่บ้านคนเดียวอีกแล้วค่ะ ตั้งสามอาทิตย์แนะ q*009q*009 เหงาอีกแล้ว แต่จะเข้ามาบ้านนี้บ่อยๆค่ะ พี่เชอร์รี่ไม่เห็นโพทส์รูปน้องนัฐ มาให้ดูอีกล่ะคะ ตอนนี้ไม่รู้ว่าน่าตาไปถึงไหนแล้ว อ้อ คุณหนุ่มแหม น่าจะเขียนนิยายเล่มละ สิบบาทขายนะค่ะ ขมิ้นอ่านแล้วเหมือนค่ะ ว่าแต่ตอนหน้า จะเป็นยังไงต่อน้อ q*031 รออ่านอยู่น่ะค่ะคูณหนุ่ม q*020q*057

add
เรทกระทู้
« ตอบ #584 เมื่อ: 5 มิ.ย. 09, 15:02 น »

ดีใจจังเจอน้องขมิ้นมาอยู่เป็นเพื่อน วังเวงน่าดูค่ะพี่น้อง อย่าแอบอ่าน
แต่เพียงอย่างเดียวซิคะ แวะเข้ามาทักทายกันหน่อย เจ้าบ้านเปิดบ้านมาเจอ
จะได้ q*021q*021q*021 รวมทั้งพี่ ๆ น้อง ๆ ท่านอื่นด้วยค่ะ

วันนี้ ฝนตกปรอย ๆ ทั้งวันเลย น่าเบื่อชะมัดเลยค่ะ วันนี้ ร้านขายยา
ที่อยู่ห่างจากบ้านไม่เท่าไหร่ (เดินประมาณ สิบห้านาที) มีไข่ไก่มาลดราคา
ด้วยซิ แปรงสีฟันลูกสาวก็บานหมดแล้ว (สงสัยจะอม แล้วก็กัด) บานเร็วมาก
บัตรลด สิบเปอร์เซ็นต์ อีกสองใบ ก็ยังไม่ได้ใช้ (หมดอายุวันนี้) ว่าใช้เป็น
ส่วนลดในการซื้อแปรงสีฟันให้ลูกสาว เพราะค่อนข้างแพง และก็ต้องเปลี่ยน
บ่อยมาก อดเลยอ่ะ ฝนตกอย่างนี้ ออกไปไม่ได้ ไม่มีรถอ่ะค่ะ

เมื่อคืนกลางดึก ตื่นมาเข้าห้องน้ำ และเตรียมของต่าง ๆ ให้สามี (เพราะ
นอนหลับเอาแรงไปพร้อมกับเด็ก ๆ ตอนหัวค่ำค่ะ) ตอนลุกจากที่นอนมา
เด็ก ๆ ก็ยังนอนกันเรียบร้อยดี ปกติ ด้านขวา จะเป็นมายู จัง ด้านซ้าย เป็น
น้องไมไม แล้วก็มีที่กั้นเตียงทั้งด้านล่าง และด้านข้าง ที่เตียงน้องไมไม ยัง
ไม่ทันได้กลับเข้าไปในห้องนอน ก็ได้ยินเสียงของหนัก ๆ หล่นดัง ตุ๊บ แล้วก็
ได้ยินเสียง น้องไมไม ร้องไห้จ้า เจ้าไมไม ตกเตียงค่ะ (ครั้งทีสองแล้ว) ไม่
รู้ว่า ดิ้นมาไกลขนาดนั้นได้อย่างไร สงสัยจะควานหาแม่ไม่เจอ ก็เลยมาเรื่อย ๆ
รีบวิ่งกลับเข้าไปดู ก็เห็นนอนตะแคงอยู่ค่ะ ร้องไห้นิดหน่อย ตายังไม่ลืม แล้ว
ก็หลับต่อไป เชื่อเค้าเลย ทำเราตกอกตกใจหมดเลย สงสัยจะไม่ค่อยเจ็บเท่า
ไหร่ หรือง่วงนอนมาก ก็ไม่รู้เนอะ q*014q*014

ปล. เจ้าของบ้าน สงสัยจะปวดหลัง เพราะนั่งนับเงินนานไปหน่อย q*013q*013

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 33

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม