Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ทำไมเด็กมัธยมต้น..ถึงต้องไว้ผมสั้น !  (อ่าน 83718 ครั้ง)
Guest
่jikojung
เรทกระทู้
« ตอบ #315 เมื่อ: 6 มิ.ย. 10, 10:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ทำไมต้องให้เด็กตัดผมสั้นด้วยค่ะ

คือ อยากรู้จริงๆๆค่ะ

ครูที่สอนสั่งให้ไปหาคำตอบ

แต่คำตอบที่ตอบมาส่วนใหญ่มันมีหลายความคิดเหลือเกิน

เลยอยากรู้ว่าทำไมผู้ใหญ่เค้าภึงคิดเช่นนี้

มีเหตุผลอะไร และทำไมต้องใมห้ไว้ผมสั้น อยากรู้มากกๆๆค่ะ

คนที่รู้เรื่องนี้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เน๊อะ
เรทกระทู้
« ตอบ #316 เมื่อ: 7 ก.ค. 10, 19:27 น »

ใช่ๆตัดอยู๋ได้

ตัดเสมอติ่งหูเลยอ่ะ

ก็ไท่ได้อยากไว้ยาวนะ

แต่อย่างไว้ถึงเสมอปากล่าง

เพราะตัดถึงติ่งหูเเล้วมันเด๋อ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อ่านะ
เรทกระทู้
« ตอบ #317 เมื่อ: 15 ก.ค. 10, 20:25 น »

q*035 เนาะๆ เบื่อมากเลยตัดๆๆ เราเคยถามพ่อว่าสมัยพ่อเรียนพ่อตัดรึป่าว สมัยเมื่อ 40กว่าปีก่อน เด็กมัถยมไม่ต้องตัดผนะ เซงมากเลยอะ

Guest
กิ๊บ
เรทกระทู้
« ตอบ #318 เมื่อ: 30 ก.ค. 10, 16:23 น »

ไว้สั้นก็ดีนะหน้าจะได้อ่อนวัย q*013q*013

Guest
กฎระเบียบ คืออาราย
เรทกระทู้
« ตอบ #319 เมื่อ: 6 ส.ค. 10, 19:40 น »

ทำไมต้อง ไว้ ผมสั้น นู๋ ก้อ ไม่เข้า ใจ อ่าคร๊ๆ

Guest
เรเร
เรทกระทู้
« ตอบ #320 เมื่อ: 7 ส.ค. 10, 14:26 น »

เห็นบอกว่าไว้ผมสั้นมันดูน่ารักกว่า แล้วก็ที่ ร.ร.ของเราก็ให้ไว้ผมสั้นแต่ไม่ให้ซอยมันหน้าหงุดนัค

Guest
mk
เรทกระทู้
« ตอบ #321 เมื่อ: 23 ส.ค. 10, 17:29 น »

ตอนเราเด็กๆก็ตัดผมทรงสั้นๆแค่ติ่งหูเหมือนกัน ไม่ได้รู้สึกอาย แต่รู้สึกว่าเป็นกฎงี่เง่ายังไงก็ไม่รู้ ครูฝ่ายระเบียบเนี่ยเก่งนัก แต่ครูฝ่่ายที่มีหน้าที่สอนเนี่ยห่วยแตก โง่พอๆกับครูฝ่ายระเบียบแหล่ะแต่ไม่เข้มงวดเท่าใหร่

ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมนักเรียนไทยถึงได้ไม่ค่อยฉลาดเท่าใหร่ต่อให้จบจุฬาก็เถอะ มาตราฐานความรู้ยังอ่อนมากๆ เพราะเน้นแต่ระเบียบแต่ไม่เน้นมาตราฐานการศึกษาและสื่อการสอน

Guest
แคท
เรทกระทู้
« ตอบ #322 เมื่อ: 23 ส.ค. 10, 19:15 น »

ไอเราก้อไม่เคยตัดผมสั้นก้อไม่รุเหมือนกัน

อาจจะเปนเพราะ ว่าการตัดผมสั้น ทำให้ดูเด็กก้อได้น่ะคร๊ ดูไม่แก่เกินวัย หรือ อาจจะดุเปนระเบียบเหมาะที่จะเปน น.ร อ่ะคร๊

แต่เราคิดว่าตัดผมสั้นก้อดีน่ะคร๊ ไม่ร้อนด้วย ทำให้ลดโอกาสของกานมีเห่าด้วย น่าลั๊คดีด้วยคร๊ทำให้ดูเด็ก

เพราะว่าเราไว้ผมยาว บ้างครั้งเวลาเหงื่อออกผมก้อจะเปียกและเหนียวอ่ะคร๊ ร้อนด้วย ต้องคอยดูแลอย่างดีเลยเพราะถ้าดูแลไม่ดีผมจะแตกปลายมากกว่าผมสั้นอ่ะคร๊ เพราะถ้าผมยาวเกินไปเลือดก้ออาจไปเรียงเส้นผมไม่เพียงพอ {อันนี้ก้อไม่แน่ใจน่ะคร๊ฟังต่อจากเขามาเหมือนกัน} ^^

add
เรทกระทู้
« ตอบ #323 เมื่อ: 24 ส.ค. 10, 17:01 น »

ตัดผลสั้น เพราะว่าให้มันดูเรียบร้อยสมวัย มั้งค่ะ q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #324 เมื่อ: 24 ส.ค. 10, 19:59 น »

ของโรงเรียนเรา ม.ต้นไว้สั้น !! สั้นจากหูประมาณ 1 ซม. มั้งนะ แต่ม.ปลายนี่สิ๊ !! ไว้ผมยาวไม่ได้นะ โรงเรียนเราอ่ะ โหดร้ายมากเลย ลองคิดเอาดูสิ ถ้าไปเรียนมหาลัยก็น่าอาย ผมสั้นอยู่โรงเรียนเดียว โหดร้ายเกินไป ๆๆ การเรียนไม่เกี่ยวกับทรงผมเลยนะ สับซอยก็ไม่ได้ ไว้หน้ามาก็ไม่ได้ ให้ตัดตรงทรงนักเรียนอย่างเดียวเลย ทั้ง ม.ต้น และ ม.ปลาย โรงเรียนเราเป็นของรัฐบาลน่ะ แต่โหดไปหน่อยไหม ให้ ม.ปลายไว้ผมสั้นเนี่ย
add
เรทกระทู้
« ตอบ #325 เมื่อ: 25 ส.ค. 10, 10:45 น »

11111

Guest
เบื่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #326 เมื่อ: 27 ส.ค. 10, 11:17 น »

เค้าคงจะกลัวว่าอาหารจะไปเลี้ยงผมหมด แทนที่จะไปเลี้ยงที่สมองมั๊ง

Guest
อยากไว้ผมยาว
เรทกระทู้
« ตอบ #327 เมื่อ: 5 ก.ย. 10, 19:17 น »

เบื่อก็เบื่อต้องเสียงเงิน
แถมไม่สวย
อีก q*044q*037q*028

Guest
เฟรช
เรทกระทู้
« ตอบ #328 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 15:15 น »

หนูอ่ะไว้ผมยาวมาตลอดอ่ะแล้วพอหนูขึ้น ม. เค้าก้อให้หนูตัดผมสั้นอ่ะ หนูอ่ะนอนร้องอยู่ 2 วันอ่ะ สุดท้ายแม่เลยย้ายไปเรียนเอกชนอ่ะเพราะหนูไม่ยอมไปโรงเรียนอ่ะสุดท้าย แมง โค ตะ ระ แพง เลยอ่ะ แต่ตอนนี้หนูอยู่ มหาลัยแล้วค่ะ หนูบ้าเปล่าอ่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #329 เมื่อ: 29 ก.ย. 10, 15:39 น »

แล้วจะมีคำว่า กฏระเบียบของโรงเรียน ไปทำมัย

Guest
saint
เรทกระทู้
« ตอบ #330 เมื่อ: 2 ต.ค. 10, 16:26 น »

ผมขายbb bold9700 สนใจติดต่อมา

ีีีu_saintmagic***

และอื่นอืนอีกมากมายขายถูกถูกipadก็ยังมี

Guest
คนหน้าเดก
เรทกระทู้
« ตอบ #331 เมื่อ: 3 ต.ค. 10, 11:28 น »

ตอนนี้พี่ก้ยุม.ปลายแล้วนะ

แต่ก้ยังไว้ผมสั้นยุดี

น่าเบื่อฉิบ

แต่ก้ดีอย่างนึงนะ

มีแต่คนทักว่าหน้าเดก

การไว้ผมสั้นมีทั้งส่วนดีและส่วนเสีย

ถ้าน้องๆคิดกันดีๆมันก้จาดีจ้

Guest
lyc
เรทกระทู้
« ตอบ #332 เมื่อ: 4 ต.ค. 10, 15:09 น »

เรื่องแบบนี้มันคิดได้หลายแง่มุมนะค่ะ
ในแง่มุมของอาจารย์ คือ
1.อาจารย์กลัวนักเรียนจะยุ่งเรื่องผมมากเกินไปทำให้ไม่มีเวลาเรียนนะค่ะ
2.อาจารย์กลัวนักเรียนเป็นเหานะค่ะ(และจะมาติดอาจารย์ด้วย อิอิ)
3.อยากให้นักเรียนรู้จักระเบียบ วินัยนะค่ะ

ในแง่มุมของนักเรียน คือ
1.วัยรุ่นสมัยนี้ไว้ผมยาวกันทั้งนั้นเป็นเหาก้อไม่เปงไรนี่น่า ใช่ใบน้อยหน่ามาหมักก้อได้
2.ทำไมไม่ให้นักเรียนไว้ละทีอาจารย์ยังไว้ได้เลย หรือว่าอาจารย์อิจฉาค่ะ
3.โรงเรียนไหนๆก้อไว้ผมยาวได้กันทั้งนั้นอาจารย์คงหัวโบราณไปมั้งค่ะ

เห็นมั๊ยค่ะว่าความเข้าใจในแต่ละบุคคลมักแตกต่างกัน
เหมือนกับบางสิ่งที่อาจจะเข้าใจไม่เหมือนกันอาจเป็นเพราะความนิยมในสังคม
อารมณ์ที่เปลี่ยนแปลงง่ายในช่วงของวัยรุ่นตอนต้น

Guest
apsQR
เรทกระทู้
« ตอบ #333 เมื่อ: 6 ต.ค. 10, 09:22 น »

คงกลัวติดเหามั้ง 555+

Guest
T_T
เรทกระทู้
« ตอบ #334 เมื่อ: 28 ต.ค. 10, 10:06 น »

บอกตรงๆนะค่ะ เกลียดตัวเองมาก เกลียดทรงหัว เกลียดตัวเองทุกครั้งที่ส่องกระจก มันทำใจลำบากมาก ร้องไห้หนักสุดๆจนป่วยไปเลย ผมใครใครก็รักก็หวง ถ้าบ้านรวยป่านนี้ไปอยู่เอกชนเเล้วล่ะ ร้านตัดผมก็ชอบกวนตีน ตัดถึงติ่ง ยังมีหน้ามาเก็บตังเต็มราคาอีก อุตส่าบอกว่า อย่าถึงติ่ง เเค่คางพอ เเต่ร้านก็สะเออะตัดถึงติ่ง โรงเรียนก็เหลือเกินจริงๆ ไม่เข้าใจเด็กบ้างหรอ กว่าจะเลี้ยงผมมาได้ มันลำบากยากเย็นเเค่ไหน ฉันไม่กล้าออกจากบ้าน ไม่อยากไปรรด้วย ไม่อยากมองพี่ม.ปลายด้วย ไม่อยากมองอ.ที่ไว้ผมยาวๆด้วย ซอยก็ไม่ได้ ไว้ยาวก็ไม่ได้ เกลียดชีวิตม.ต้นสุดๆไม่เคยเกลียดช่วงไหนเท่าช่วงนี้อีกเเล้วอ่ะ ตอนนี้อยุม.2 เรียนอีกแค่1ปี มันเหมือน1ชาติ เวลาเดินไปไหนคนเขามอง ขำกัน เพื่อนบางคนก็ล้อ มันเกลียดจริงๆอ่ะ

Guest
8543
เรทกระทู้
« ตอบ #335 เมื่อ: 3 พ.ย. 10, 10:35 น »

เราเคยถามอาจารย์ที่รร.ว่าทำไมไม่ให้ไว้ผมยาว เขาบอกว่า ทรงผมไม่เกี่ยวกับการเรียน จะไว้ทรงไหนก็ไม่ทำให้เธอฉลาดขึ้นได้ q*001q*011

Guest
เด็กโคนนี้ยุ9ปี
เรทกระทู้
« ตอบ #336 เมื่อ: 1 ธ.ค. 10, 19:46 น »

ทัมมัยมันต้องว้ายแต่ผมยาวอ่ะงง?
แร้วก้อพอตัดมานก้อรูสึกเอ๋อๆอย่างบอกม่ายถูก q*020

Guest
อิอิอิอิอิอิอิอิอิ
เรทกระทู้
« ตอบ #337 เมื่อ: 1 ธ.ค. 10, 20:31 น »

ทำไมอะต้องตัดผมสั้นด้วย
เซ็งอะ q*009q*009q*094q*037

Guest
มิ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #338 เมื่อ: 3 ธ.ค. 10, 13:08 น »

หนูเป็นคน น่าใหญ่..ทัมไง๊ดี!
ครูให้ตัดผมตัดมากกกก ..ต้องทันหู^^
น่าบานน่าเกลียดมากกก ช่วยบอกที

Guest
สิงโต อำนาจเริญ
เรทกระทู้
« ตอบ #339 เมื่อ: 4 ธ.ค. 10, 09:55 น »

บอกตรงๆว่าเบื่อทรงผมเกียนมาก ไปไหนเขาก็อกว่าบ้านนอกเเล้วถ้าเป็นคุณครูให้ตัดทรงเรกียนบ้างครูจะเป็นอย่างไรจิง ปะละ เเถมครูบางคน สับ ทำสี ไม่เห็นมีบทลงโทดสำหรับครูบ้างเลย เเถมยังขัดต่อรัฐธรรมณูน อีกด้วยครับ ในเรื่องสิธิเเละเสรีภาพ น่าจะให้ทุกโรวเรียนไว้ได้เลย เพราะครูส่วยใหญ๋ ก็ชอบอ้างว่า ถ้าไม่พอใจก็ย้ายออกไปซึ่งไม่ใช่คำตอบของผู้ที่มีการศึกษา q*019q*017q*014q*013

Guest
ไม่เอ่ยนาม
เรทกระทู้
« ตอบ #340 เมื่อ: 4 ธ.ค. 10, 20:09 น »

พวกคุณเคยคิดบ้างไหม ว่าเราจะรู้สึกยังไง กับการไว้ผมสั้น
add
เรทกระทู้
« ตอบ #341 เมื่อ: 16 ธ.ค. 10, 13:13 น »

วั้ยพ๊มสั้น . ขนาดซอยยังโดนเข้าฝ่ายปกครองเล ย.แถมเดี๊ยว นี้ ห้า มวั้ย ะ๊ มหน้ าม้ าอีก .!

Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #342 เมื่อ: 19 ธ.ค. 10, 19:26 น »

ขอโทษนะคะ q*00
ที่บอกว่าผมสั้นน่ะดีแล้วจะได้ไม่ต้องมาสนใจเรื่องผมน่ะ
มันไม่ถูกนะคะ...ยิ่งตัดผมสั้นเด็กก็ยิ่งไปสนว่า...จะน่าเกลียดรึเปล่า...สวยมั๊ย? อะไรประมานนี้....ก็แค่ให้เด็กไว้ผมยาวแล้วออกกฏให้ทำผมให้เรียบร้อยก็พอไม่ใช่หรอ....ถ้าจะอ้างวะให้เป็นระเบียบมันก็คงไม่ใช่..เพราะพอเด็กซอยมันก็เป็นปัญหาอีกไม่ใช่หรอ(ก็ให้ตัดสั้นเองนิ)..ก็ผมฟูให้ทำไงอุตส่าห์ซอบหลบใน...ก็ยังจะไปแหวกดูอีก....ไม่ใช่ไม่เคารพ(ยกเว้นพวกใช้คำหยาบ)...แต่เด็กมีสิทธิในการออกความเห็นไ่ม่ใช่หรอ q*023.....

Guest
อ่าาาา
เรทกระทู้
« ตอบ #343 เมื่อ: 31 ม.ค. 11, 21:34 น »

เขาฝึกให้พวกหนูมีระเบียบไงขอรับ
ถึงเราขัดขืน ถึงเราไม่ชอบ แต่สิ่งที่เราจะได้มา คือ ความมีระเบียบวินัย พี่เรียน รด. พี่ก็ต้องตัดเกรียน(เกรียนจิงๆง่าToT) ถึงมันดูไม่ชิก มันก็ดูเรียบร้อยนี่หน่า นะ q*021q*021q*021

Guest
มานะ ตั้งมั่น
เรทกระทู้
« ตอบ #344 เมื่อ: 1 ก.พ. 11, 09:40 น »

q*009ไว้ผมยาวก็ไม่มีผลเกี่ยวกับการเรียนนี่ค่ะ

Guest
SSDs
เรทกระทู้
« ตอบ #345 เมื่อ: 3 ก.พ. 11, 17:28 น »

เท่าที่ได้ยินมาก็ว่าไม่อยากให้เด็กสนใจเรื่องสวยหล่อ เลยทำให่้มันน่าเกลียดเสียเหมือนๆกัน ผมว่าอะไรที่มันไม่เป็นตามธรรมชาติก็คือกดดันเด็ก คนที่ถูกกดดันมันก็ทำอะไรออกมาไม่ดี เด็กไทยวัด IQ ที่ไรก็โง่ลงๆ แทนที่จะสอนให้รู้รักษาสิทธิตนเอง เคารพสิทธิของคนอื่น เอาแต่สิทธิของครูจะเอาอย่างนี้

ครูชอบคิดว่าฝึกเด็กให้เหมือนทหารจะได้มีระเบียบ ผมว่าเข้าใจผิดเพราะทหารฝึกให้ฟังคำสั่งผู้บังคับบัญชาในสนามรบ ใครไม่เชื่อถึงตาย สั่งให้ไปตายต้องไป
พลเรือนต่างกันครับ ความรับผิดชอบต่อสังคมเป็นเรื่องใหญ่ไม่มีใครสามารถสั่งได้ ไม่มีใครมาคุมใครคุณตลอดเวลาได้ คนไทยทิ้งขยะได้ทุกที่ เข้าคิวไม่เป็น ขับรถปาดซ้ายขวาไม่สนใจใคร
ลองให้ครูมาสั่งผมตอนนี้ซิครับ ผมจะทำตรงกันข้ามเลยเพราะเบื่อมากๆ ดูซิจะมาว่าไรผม

Guest
SSDss
เรทกระทู้
« ตอบ #346 เมื่อ: 3 ก.พ. 11, 17:32 น »

เขาฝึกให้พวกหนูมีระเบียบไงขอรับ
ถึงเราขัดขืน ถึงเราไม่ชอบ แต่สิ่งที่เราจะได้มา คือ ความมีระเบียบวินัย พี่เรียน รด. พี่ก็ต้องตัดเกรียน(เกรียนจิงๆง่าToT) ถึงมันดูไม่ชิก มันก็ดูเรียบร้อยนี่หน่า นะ q*021q*021q*021
ว่าแต่ทราบหรือไม่ว่าทำไม รด ให้ตัดผมสั้น เพราะเวลาออกรบน้ำอาบยังไม่ สระผมไม่ต้องพูดถึง กางเกงในกลับแล้วกลับอีก ผมจึงเป็นอุปสรรคในการปฎิบัติหน้าที่ครับ ทุกอย่างมันมีเหตุผลของมัน
Guest
พั
เรทกระทู้
« ตอบ #347 เมื่อ: 24 ก.พ. 11, 18:07 น »

q*002q*018q*020q*021q*011q*006q*006q*001q*013q*016q*017q*020q*021q*022q*011q*011q*019q*018q*017q*016q*015q*015q*015q*014q*013q*012q*00q*00q*00q*00q*00q*002q*002q*002q*002q*002q*002q*018q*018q*006q*006q*006q*008q*008

Guest
เด็ก ม.ปลายสุด
เรทกระทู้
« ตอบ #348 เมื่อ: 5 มี.ค. 11, 19:12 น »

เพราะดังนี้ 1. เอาไว้แค่ติ่งหูมันเป็นติ่งที่สังเกตง่ายที่สุด
2. ถ้าจะให้ยาวเลยไปถึงติ่ง ห..อื่น มันอาจจะยาวเกินไป
3. ยากต่อการเทียบวัด เพราะว่า มันอยู่ในที่เฉพาะ
4. อาจโดนร้องเรียนเรื่องสองมาตราถัน เพราะความยากต่อการกำหนดเทียบวัด ติ่ง ห..นั้นของแต่ละคนอาจไม่เท่ากัน
และ ติ่งนั้นมัน ไวต่อการสัมผัส มากกกกก จะจับจะต้อง ต้องระวังมากกก
จะไป หาเหตุผลมาปากอบอื่นระ

อ้อ ถ้ายาวไปถึง ติ่งนั้น มันจะไปพันกันกับ เส้นผมอีกกลุ่มหนึ่ง จะยุ่งกันใหญ๋

Guest
ล็อตโต้
เรทกระทู้
« ตอบ #349 เมื่อ: 10 มี.ค. 11, 00:16 น »

เราว่าไว้สั้นนี่แหละ ดูดีแล้วสำหรับนักเรียน
แต่ผมไม่อยากตัดเกรียนเลย เดี๋ยวโดนตบอีก q*013

Guest
อสุรา
เรทกระทู้
« ตอบ #350 เมื่อ: 10 มี.ค. 11, 16:17 น »

อืืม...โดยส่วนตัวผมว่าผู้หญิงผมสั้นน่ารักดีน่ะครับ

ส่วนการให้ตัดหัว เกรียน มันแปลกๆยังไงก็ไม่รู้

น่าจะให้ตัดรองหวี รองทรงได้ แต่ช่างมันเถอะ

เรียนไปเดียวก็ไว้ได้เองแหละ q*013q*013

Guest
Plengizz
เรทกระทู้
« ตอบ #351 เมื่อ: 13 มี.ค. 11, 17:35 น »

เราว่าน้ะ ตลกจะตายทรงอะรัยก้ไม่รุ แต่รร.เราไว้ผมยาวได้อ่ะ สิรินธรราชวิทยาลัยอ่ะน้ะ แต่เดี๋ยวม.ปลายก้ไว้ยาวได้แล่ว อย่าไปซีเรียสเลย :))
Guest
เด็กน้อยอยากแนะนำ
เรทกระทู้
« ตอบ #352 เมื่อ: 17 มี.ค. 11, 00:27 น »

ผมว่านะ ที่ว่าไว้ผมยาวแล้วกลัวว่าเด็กจะห่วงสวยห่วงหล่ิอ กว่าห่วงเรียน

มันยังเป็นเพียงแค่สันนิฐานไม่ใช่หรอครับ โรงเรียนอื่นที่ไว้ผมยาวได้เค้าก็ออกจะตั้งใจเรียนกันดีเด่ (คห.ส่วนตัว)

แต่ว่า สิ่งที่เกิดขึ้นจริงในปัจจุบัน คือ ผมสั้น แล้วเด็กมานั่งเครียดว่า หน้าเอ๋อ ดูตลก จนไม่คิดจะเรียนมากกว่า (คห.ส่วนตัวอีกแหละ)

ผมก็เป็นนักเรียนมัธยม คนหนึ่ง ไม่ซีเรียสเรื่ิองผมหรอกครับ แต่พูดตามความคิดเห็นหน่ะ q*021

ผมว่านะ น่าจะให้เจอกันครึ่งทาง คือ โรงเรียนให้ไว้ผมสั้น เด็กอยากไว้ยาว

ก็ตัดผมที่ไม่ต้องสั้นถึงกับเกรียนติดหนังหัว
(ชาย) หรือสั้นเลยติ่งหู (หญิง)

แล้วก็ไม่ต้องยาวจนปิดหู(ชาย) หรือยาวจนปิดคอ(หญิง)

เอาแค่ว่าตัดแล้วไม่ดูน่าเกลียดหรือเอ๋อก็เป็นระเบียบเรียบร้อยเหมือนกันนะครับ

แล้วส่วนถ้ากลัวกว่าเด็กจะขาดวินัยไว้ผมยาวอีก ก็ตัดให้รู้สำนึกซะ *020 (คห.ส่วนตัวนะคร๊าบบบ)

Guest
เบื่อหัวเห็ดว้อยยย
เรทกระทู้
« ตอบ #353 เมื่อ: 18 มี.ค. 11, 11:50 น »

ไม่อยากไว้ผมสั้นเลย เมื่อก่อนไว้ผมยาวถึงกลางหลังเลยมาหน่อย
แต่พอเดี๋ยวนี้แค่ปากบนเองอ่ะ ดูหน้าเด็กก็จริงนะคะ

แต่ ...แต่งชุดอะไรก็ไม่เข้า ติ่งเป๊ะจะไปแต่งกระโปรงก็เด๋อตายชัก
เวล่ไปเที่ยวบางทีก็อยากให้มันดูเป็นสาวบ้าง นิดๆหน่อยๆ

ถ้าบอกว่าป้องกันการเฉิดฉายของ นร. จะบอกว่าบางคนตัดผมสั้นแล้วดูดีกว่าผมยาวอีกนะ
แล้วก็คุณป้องกันเรื่องรักใคร่เนี่ยไม่มีทาง นักเรียนเค้าไม่ได้รักกันที่ ทรงผมหรอกนะคะจะบอกใ้ห้
แล้วคุณป้องกันการรักสวยรักงามเนี่ยอะค่ะ คิดดูนะเวลาผมยาวก็
ถักเปียไปจบไม่เกะกะ แต่ผมสั้นเนี่ยเดี๋ยวก้ต้องทัดหู เวลาผมยุ่งก้ต้องนั่งหวี
เพราะมันจะชี้โด่เด่ ไม่ีรู้ที่พวกผู้ใหย่ที่คิดแบบนี้นี่แกล้งโง่กันอ้ะป่าวค่ะ

หนูก้ไม่เข้าใจ เวลาไปไหนไม่อยากให้คนอื่นมองว่า หื้อเด็กรัดหัวเห็ด
ทั้งทั้งที่คนอื่นไว้ผมยาวสลวยกัน จะมัดรวบหรือทำทรงอะไรก้เข้ากับชุดเพราะทำได้หลายทรง แต่เนี่ย***ได้แค่
เห็ด เห็ด เห็ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!!!
เบื่อค่ะ ถ้ามีใครมาอ่านกระทู้นี้ก้ช่วยเป็นแนวร่วมประท้วงหัวเห็ดด้วยเถอะนะคะ
เฮ่อออ! D':

Guest
ketie
เรทกระทู้
« ตอบ #354 เมื่อ: 19 มี.ค. 11, 15:26 น »

ผมสั้นสดใสน่ารากกกกกกกกกอ๊อก ค่ะน้องๆ

Guest
TT'
เรทกระทู้
« ตอบ #355 เมื่อ: 26 มี.ค. 11, 01:35 น »

คห.42 ,, เหงด้วยเรยค้ะ ! :')

อิสระ และความเชื่อใจ '
ก้อเข้าใจค้ะ , ว่าวัยเรายังเป็นเด็ก ๆ อยู่ '

แต่นู๋ไม่เข้าใจว่าทัมไมต้องถึง ติ่งหู - -''
เวลาเปี่ยนตลอดค้ะ ! จะไห้ไปไว้ผมสั้นตรงเด๊ะ , สั้นเต่อ ' เหมื๋อนสมัยก่อน '
นู๋ว่าสมัยนี้มันไม่ไช่ = ='
คือ จิง ๆ นู๋อยากไว้ผมยาวมากค้ะ ! เวลาจะแต่งตัวไปไหน๋ ' ก้อต้องปวดหัวกับทรงผมค้ะ , + + อยากสวย ๆ เทรน ๆ เหมื๋อนคนอื่นบ้างค้ะ !

รึเด็ก ม.ต้น ตามเทรนไม่ได้ค้ะ ? พอไปซอยก้อโดนตัด ' ผมยาวเกินหูก้อโดนตัด !,, เห้อ ,, =='
ตัดผมให้เรียบร้อย , นู๋เข้าใจน้ะค้ะ '
ไว้ผมสั้นประบ่า ' ไม่ซอยมันก้อเรียบร้อยนี่ค้ะ ! ทัมไมต้องติ่งหู ??? TT'

เปง ผญ รักสวยรักงามมันทัมมะดาอ้ะค้ะ , นู๋ก้ะอยากสวยเหมื๋อนกันน้าา Tt'

แต่ยังไงมันก้อแค่ความเห็นของเด็ก ๆ อ้ะค้ะ ' นู๋จะพยายามทัมตามกดค้ะ ! ^^ เห่ะ ๆ ' แต่ นู๋อยากบอกอาจารว่า .. .

" จารค้าา นู๋อยากผ๋มย๋าว ว ~~ " TT' [ฮร่ๅ ๆๆ :D',,♥]

Guest
แม้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #356 เมื่อ: 1 เม.ย. 11, 14:23 น »

โรงเรียนเราเปลี่ยนกฎจากม.ปลายไว้ยาวได้ให้มาตัดสั้นเหมือนม.ต้น พัฒนาลงเหวจิงๆ

Guest
MaY : P
เรทกระทู้
« ตอบ #357 เมื่อ: 4 เม.ย. 11, 08:19 น »

ทัมมัยล่ะค๊ q*001 ทัมมัยต้องบังคับไห้ตัดผมสั้น ต้องตัดทุกเดือน มันก้อเหนื่อยเป็นเหมือนกันน๊ ต้องลำบากผู้กครองให้พาไปตัดอีกล่ะ แล้วถ้าบางคนที่ไม่มีอันจะกินอีกล่ะ เราต้องเสียค่าตัดผมไปอีกเท่าไหร่กัน อิสระอ่ะ มีบ้างรึป่าว
ทัมมัย ม.ปลาย ถึงไว้ยาวได้ล่ะ มีไคเคยคิดกันบ้างมั๊ย อีกฝ่ายก้อบอกว่ามันถูกต้องตามกฎระเบียบของโรงเรียน แต่ถ้าไม่ตัด ทุกๆเช้า ต้องมารายงานตัว โดนตีบ้างแบบเนี๊ย คุนไม่เจ็บหรอก แต่คนที่เคยโดนมันเจ็บเป็นเหมือนกันน๊ q*005 คนเรามีสิทธิที่จะเลือก เลือกทรงผม เลือกที่จะไว้ผมยาวได้เหมือนกัน ขอร้องล่ะค๊ q*005 ช่วยเห็นไจเด็กๆมันบ้าง ก่อนที่จะออกมาประท้วงกันเสียก่อน

Guest
ชีวิตมัธยมมันสั้นนะ (^_^)
เรทกระทู้
« ตอบ #358 เมื่อ: 6 เม.ย. 11, 12:20 น »

เพราะว่ามันเป็นกฏระเบียบยังไงละครับ เหตุผลง่ายๆ ที่เด็กๆไม่เข้าใจ ถ้าเพียงแค่กฏระเบียบง่ายๆ คุณยังทำไม่ได้ แล้วในอนาคต ถ้ามีกฏระเบียบที่ใหญ่กว่า คุณจะทำตัวให้อยู่ในกฏระเบียบได้เหรอ ?
ผมเองตอนม.ต้นก็ยังเคยคิด ด้วยความเป็นผู้ชายนะ ว่า "ถ้าไว้ผมยาวแล้วมันจะทำให้โง่เรอะ ? หรือว่า การไว้ผมสั้นจะทำให้ฉลาดกว่า ?" แต่คำตอบก็คือ "มันเป็นกฏ"
และด้วยวัยของเด็กน้อย คำว่า "กฏ" คือสิ่งที่อยากจะหลุดออกจากมัน และไม่เคยคิดที่จะอยู่ในกฏ จนทำให้เด็กม.ต้น สมัยนี้นั้น เสีย ใจแตก แตกหน้าแต่งหน้า ทั้งๆที่โรงเรียนห้าม ผู้ชายก็ แว๊น แต่น้อย ยกล้อ และตายในที่สุด

ฝากไว้ด้วยนะครับว่า จะทำอะไรให้ใช้สมองคิด ตริตรอง ให้ดีเสียก่อน

Guest
dow
เรทกระทู้
« ตอบ #359 เมื่อ: 7 เม.ย. 11, 19:16 น »

เด็กเอเชียเราตัวเล็ก เช่นจีน ญี่ปุ่น เกาหลี และไทย ตั้งแต่ชั้นประถมถึงมัธยมแต่งชุดนักเรียนตามแบบประเทคนั้น ๆแล้ว ดูเป็นระเบียบดี ต่างจากเด็กฝรั่งที่ตัวใหญ่ โดยเฉพาะสีผมมีทั้งดำทั้งทอง เด็กเอเชียเส้นผมดำเหมือนกันหมด ชุดนักเรียนไทยที่เสื้อสีขาว กระโปรงสีน้ำเงิน ก็เหมือนสื่อถึงความบริสุทธ์สดใส เหมือนปุยเมฆสีขาว เหมือนผืนฟ้าสีน้ำเงิน เรื่องผมสั้นของเด็กชายและเด็กหญิงรวมถึงวัยรุ่นที่ยังเรียนอยู่ ก็เป็นเครื่องหมายให้คนทั่วไปรู้ได้ว่าเป็นนักเรียน แม้จะเดินอยู่ในตลาดสดก็ตาม มีแต่เด็กที่ใบหน้าไม่เข้ากับผมสั้นกระมังที่ต่อต้าน เลยมองสิ่งดีกลายเป็นไม่ดีในความคคิดตัวเอง คนหน้าตาปกติ นิสัยปกติ คงไม่เดือดร้อนกับเรื่องนี้ว่าไหม..อย่างไรเสียก็อย่าเอาอารมณ์ส่วนตัวมาทำลายประเพณีอันดีที่บรรพบุรุษของเราให้ไว้ หน้าตาเข้ากับผมสั้นไม่ได้ ก็อดทนเอาหน่อยนะ ผ่านพ้นวัยเรียนไปแล้ว จะปล่อยผมยาวตลอดชีวิต อาจารย์ท่านคงไม่ตามไปห้ามหรอก ในโรงเรียนเชื่อฟังท่านหน่อย คุณครู อาจารย์ท่านหวังดี นานมาแล้วมีเจ้ากระทรวงออกไอเดียร์จะให้เด็กนักเรียนไทยแต่งตามสบายแบบฝรั่ง มีคนแย้งว่าเมื่อเด็กเดินปะปนอยู่กับฝูงชนจะรู้ได้ไหมว่านี่นักเรียน นี่เด็กขายบริกร...(อ่านแล้วหากไม่ชอบใจก็ปล่อยวางซะนะ..)

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม

ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้