หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ช่วยแนะนำเส้นทางขับรถเที่ยวเชียงใหม่-แม่ฮ่องสอนเป็นวงกลมหน่อยค่ะ  (อ่าน 12783 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 29 ต.ค. 11, 20:44 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ช่วงวันหยุดยาวปลายปีนี้มีโปรแกรมขับรถเที่ยวเชียงใหม่-แม่ฮ่องสอนระหว่างวันที่ 5-10 ธ.ค. 54 (ถึงเชียงใหม่เย็นวันที่ 4 กลับเย็นวันที่ 10 จากเชียงใหม่ค่ะ) คือว่าที่เที่ยวที่อยากไปเยอะค่ะเลยวางแผนไม่ลงตัวสักทีไม่รู้จะเรียงลำดับก่อนหลังยังไงดีค่ะ อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ที่เที่ยวที่อยากไปมี ดังนี้ค่ะ 1 เวียงกุมกาม 2 ขุนช่างเคี่ยน (ไม่รู้ช่วงนั้นนางพญาเสือโคร่งจะออกดอกรึยังค่ะ) 3 บ่อน้ำร้อนสันกำแพง 4 ร่มบ่อสร้าง 5 ออบหลวง 6 ดอยแม่อูคอ 7 ปางอุ๋ง 8 ถ้ำแก้วโกมล 9 ปาย (เคยมาแล้วเอาแค่ผ่าน ๆ ไม่ต้องนอนก็ได้) 10 ขุนแม่ยะ 11 ดอยแม่ตะมาน สันป่าเกี๊ยะ 12 ดอยอ่างขาง 13 ดอยอินทนนท์ 14 ถนนคนเดินวันอาทิตย์ (กะจะไปคืนวันที่ 4 ตรงกับวันอาทิตย์พอดีแต่ยังไม่มีที่พักเลยช่วยแนะนำที่พักด้วยก็ดีค่ะ)ไม่แน่ใจว่าเวลาจะพอรึเปล่าแล้วควรแวะนอนพักที่ไหนบ้างค่ะ รบกวนท่านผู้ชำนาญการทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยค่ะ เช่ารถวีออสไปค่ะไปกัน 2 คน จริง ๆ ก้อยากหาเพื่อนร่วมทางเพิ่มเหมือนกันจะได้ช่วยขับรถค่ะมีใครสนใจบ้างค่ะทริปนี้จะได้ช่วยกันหารค่ารถค่าน้ำมัน 5555  q*073 q*073
(ถ้ามีที่เที่ยวแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีค่ะ)
 q*073 q*073 q*073 q*004 q*014 q*014 q*004
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ต.ค. 11, 14:05 น »

แนะนำเลย ดอยอินทนนท์ แวะที่น้ำตก วชิรธาร ต่อด้วย ยอดดอย หนาวแล้วช่วงนี้ อีกวันไป ปาย ต่อด้วย (แนะนำว่าไปให้ทันก่อน6โมงเช้า บรรยากาศดีมาก คลาสิคสุดๆ)ต่อด้วยปางมะผ้า อีกวันบุกสายเหนือ ดอยอ่างขาง วันสุดท้ายน้ำพุร้อนสันกำแพง ถ้าเลยขึ้นไปอีก แถวๆอ.แม่ออน ก้อมีที่เที่ยวเยอะ ส่วยตอนเย็น ถนนคนเดิน พร้อมสำหรับคุณเสมอ ส่วนที่พัก แนะนำครับ คุ้มแก้วพาเลช ถูกมา เงียบสงบ ไม่วุ่นวาย อยู่ในคู่เมือง ติดกับสำนักงานการบินไทย ที่สำคัญ ใกล้กับ ถนนคนเดินวันอาทิตย์ ครับ เดินไม่ถึง5นาทีก้อถึงครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ต.ค. 11, 18:55 น »

เริ่มด้วยก่อนไปเช็คถนนที่ออกจากกทม.ให้ดีก่อน เชื่อว่าหลังน้ำท่วมคงมีถนนที่ต้องซ่อมบำรุงแยะมาก ที่อยากไปเดินทางวกวนดี แนะนำให้พยายามจัดการเดินทางให้เป็นวงกลม แต่ให้จองที่พักให้ดีๆในแต่ละวัน เพราะเที่ยวมากก็จะเหนื่อยมาก ที่พักผิดพลาดจะเซ็งเลย ขอให้สนุกสนานหายเครียดสดชื่นตอนกลับมา
Guest
kwankow0579cm
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 00:03 น »

ขอต้อนรับสู่เชียงใหม่ครับ ....++++ คนเชียงใหม่ อ่อนหวาน ใจดี ยิ้มง่าย ถ้อยทีถ้อยอาศัย (แต่บางทีขับรถหรือทำอะไรก็ไม่ค่อยทันใจคนกทม.เนอะ---ความเห็นส่วนตัวครับ 555+)

แค่วันนี้เห็นรถป้ายทะเบียนต่างจังหวัด วิ่งเต็มเชียงใหม่เลยครับ ปีนี้รับรองเชียงใหม่คึกคักมากแน่ๆ ตอนนี้เช้าๆ หมอกลง อากาศตอนเที่ยงสบายๆ เย็นหนาวกันเลยทีเดียว  .......... เรื่องทริป ผมก็อยากไปครับ kwan0579*** กะไปด้วยคน มีรถกระบะไปเอง  (คนเชียงใหม่แท้ๆ ก้อยังเที่ยวไม่ทั่วครับ อีกหลายที่เลย...)  q*073
Guest
dao2435
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 07:24 น »

ถนนคนเดินแนะนำที่พักย่านท่าแพค่ะ เดินออกมาก็ถึงถนนเลย เดือนก่อนที่ไปพักที่ท่าแพเพลสค่ะ ท่าแพบูติคเฮาท์ก็น่าสนใจค่ะ หรือถ้าติดถนนเลยก็อิมhotelค่ะ....ถนนคนเดินประทับใจค่ะแต่วันที่ไปเดือนmayฝนตกเลยเดินยังไม่ฉ่ำปอดมีโอกาสต้องไปอีกค่ะ
Guest
j_wicharuang
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 09:38 น »

เยอะเลยนะครับ  ไปเหมือนกันครับ  เดินทางปลอดภัยนะคัรบ
เส้นทางไปขุนช่างเคี่ยนก้อเเวะไปสักการะพระธาตุดอยสุเทพก่อนนะคัรบเสร็จ
เเล้วต่อขึ้นไปขุนช่างเคี่ยนเลยครับทางเดียวกันครับเเต่ดอกน่าจะออกประมาณสิ้นเดือนธันวานะครับทางไปดอยอ่างขางเเละขุนช่างเคี่ยนขับรถระมัดระวังด้วยนะคับเส้นทางเเคบครับ  
เเนะนำครับ  น่าจะมีคนรู้เส้นทางไปด้วยนะครับ  จะได้เที่ยวได้หลายที่นะคับ
สนุกกับการเดินทางนะคับ  
ไว้เจอกันครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 พ.ย. 11, 09:40 น โดย Hotdevilmean » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
modsa
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 10:16 น »

เราก้อจะขึ้นไปเหมือนกันค่ะ วันที่ 23-27 ธันวาคม  แม่ฮ่องสอน - เชียงใหม่  แม่ฮ่องสอนยังไม่เคยขึ้นไป ขึ้นไปแค่ปาย  ใครมีที่เที่ยวสวยๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ   q*071 q*071 q*062
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 12:45 น »

ไปด้วย q q*071 q*071 q*071
Guest
คนเหนือเจ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 13:53 น »

แนะนำที่แรกควรเข้าปายก่อน แล้วออกมาเชียงใหม่ ขึ้นสายเหนือ ฝาง สันกำแพง เสร็จขับลงมาสายใต้สายจอมทอง อินทนนท์ แต่ออบหลวงจะอยู่อีกเส้นหนึ่งคืออำเภอฮอด เสร็จตีรถกลับเข้าเชียงใหม่ เวียงกุมกาม และเที่ยวแถวรอบ ๆ เวียงเชียงใหม่ แล้วค่อยกลับ..จร้า....
Guest
คนชอบเทียว
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 15:30 น »

ขอแนะนำเส้นทางห้วยน้ำดัง-ปาย-ปางอุ๋ง-แม่ฮ่องสอน-ดอยแม่อูคอ-อินทนน (ลองดูนะคับ)
วันที่ 4    ออกเดินทางตอนกลางคืน
วันที่ 5    ถึงห้วยน้ำดังตอนเช้าแวะเที่ยว นอนซัก 1 คืน
วันที่ 6    เช้าออกเดินทางไปปาย-เที่ยวที่ปาย นอนที่ปาย 1 คืน (ถ้ามีเต้นไปเอาไปกลางที่ริมแม่น้ำปายได้นะคับเสียค่าที่ 30 บาท)
วันที่ 7   ไปปางอุ้ง (แต่ต้องไปที่แม่ฮ่องสอนก่อนนะคับ เพราะต้องไปเอาบัตรผ่าน ที่ศูนย์ศิลชีพ(ไม่แน่ใจว่าชื่อนี้หรือป่าว)ในตัวเมืองแม่ฮ่องสอน เมื่อได้บัตรแล้วก็ไปปางอุ้ง นอนที่ปางอุ้ง 1 คืน
วันที่ 8   ไปแม่ฮ่องสอนเที่ยวในตัวเมือง บรรยายดีนะคับ ลองแวะเที่ยวดู และก็นอนที่แม่ฮ่องสอน 1 คืน
วันที่ 9    ออกแต่เช้าไปต่อที่ดอยแม่อูคอ ชมดอกบัวตอง นอนที่นี่ 1 คืน
วันที่ 10  กลับ
 ปล.ผมลองกำหนดวันให้นะคับ ส่วนสถานที่เที่ยวลองติดต่อที่ ททท. เขามีคู่มือแจก แล้วลองปรับเอาดูนะคับ แต่ผมว่าสถานที่ที่คุณจะไปเยอะไป จะทำให้เวลามันกระชัน แต่ละที่นอนแค่ตืนเดียว จะเหนื่อยได้
     ทั้งนี้ลองดูสถานที่เที่ยวตามเส้นทางที่ผมแนะนำนะคับเพราะจะมีหลายที่มากแล้วปรับเอาคับ
Guest
คนชอบเที่ยว
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 15:32 น »

ขอแนะนำเส้นทางเชียงใหม่-ห้วยน้ำดัง-ปาย-ปางอุ๋ง-แม่ฮ่องสอน-ดอยแม่อูคอ-เชียงใหม่ (ลองดูนะคับ)
วันที่ 4    ออกเดินทางตอนกลางคืน
วันที่ 5    ถึงห้วยน้ำดังตอนเช้าแวะเที่ยว นอนซัก 1 คืน
วันที่ 6    เช้าออกเดินทางไปปาย-เที่ยวที่ปาย นอนที่ปาย 1 คืน (ถ้ามีเต้นไปเอาไปกลางที่ริมแม่น้ำปายได้นะคับเสียค่าที่ 30 บาท)
วันที่ 7   ไปปางอุ้ง (แต่ต้องไปที่แม่ฮ่องสอนก่อนนะคับ เพราะต้องไปเอาบัตรผ่าน ที่ศูนย์ศิลชีพ(ไม่แน่ใจว่าชื่อนี้หรือป่าว)ในตัวเมืองแม่ฮ่องสอน เมื่อได้บัตรแล้วก็ไปปางอุ้ง นอนที่ปางอุ้ง 1 คืน
วันที่ 8   ไปแม่ฮ่องสอนเที่ยวในตัวเมือง บรรยายดีนะคับ ลองแวะเที่ยวดู และก็นอนที่แม่ฮ่องสอน 1 คืน
วันที่ 9    ออกแต่เช้าไปต่อที่ดอยแม่อูคอ ชมดอกบัวตอง นอนที่นี่ 1 คืน
วันที่ 10  กลับ
 ปล.ผมลองกำหนดวันให้นะคับ ส่วนสถานที่เที่ยวลองติดต่อที่ ททท. เขามีคู่มือแจก แล้วลองปรับเอาดูนะคับ แต่ผมว่าสถานที่ที่คุณจะไปเยอะไป จะทำให้เวลามันกระชัน แต่ละที่นอนแค่ตืนเดียว จะเหนื่อยได้
     ทั้งนี้ลองดูสถานที่เที่ยวตามเส้นทางที่ผมแนะนำนะคับเพราะจะมีหลายที่มากแล้วปรับเอาคับ เส้นทางจะเป็นวงกลมคับ
Guest
คนชอบเที่ยว
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 15:35 น »

ขอแนะนำเส้นทางเชียงใหม่-ห้วยน้ำดัง-ปาย-ปางอุ๋ง-แม่ฮ่องสอน-ดอยแม่อูคอ-เชียงใหม่ (ลองดูนะคับ)
วันที่ 4    ออกเดินทางตอนกลางคืน
วันที่ 5    ถึงห้วยน้ำดังตอนเช้าแวะเที่ยว นอนซัก 1 คืน
วันที่ 6    เช้าออกเดินทางไปปาย-เที่ยวที่ปาย นอนที่ปาย 1 คืน (ถ้ามีเต้นไปเอาไปกลางที่ริมแม่น้ำปายได้นะคับเสียค่าที่ 30 บาท)
วันที่ 7   ไปปางอุ้ง (แต่ต้องไปที่แม่ฮ่องสอนก่อนนะคับ เพราะต้องไปเอาบัตรผ่าน ที่ศูนย์ศิลชีพ(ไม่แน่ใจว่าชื่อนี้หรือป่าว)ในตัวเมืองแม่ฮ่องสอน เมื่อได้บัตรแล้วก็ไปปางอุ้ง นอนที่ปางอุ้ง 1 คืน
วันที่ 8   ไปแม่ฮ่องสอนเที่ยวในตัวเมือง บรรยายดีนะคับ ลองแวะเที่ยวดู และก็นอนที่แม่ฮ่องสอน 1 คืน
วันที่ 9    ออกแต่เช้าไปต่อที่ดอยแม่อูคอ ชมดอกบัวตอง นอนที่นี่ 1 คืน
วันที่ 10  กลับ
     ทั้งนี้ลองดูสถานที่เที่ยวตามเส้นทางที่ผมแนะนำนะคับเพราะจะมีหลายที่มากแล้วปรับเอาคับ เส้นทางจะเป็นวงกลมคับ
Guest
chwas76@gmail.com
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 17:58 น »

อยากไปจัง
Guest
Electro
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 18:55 น »

ได้รถเช่ารึยังครับ ถ้ายังไม่ได้ ผมแนะนำ ล้านนาทัวร์แอนด์คาร์เร้นท์ครับ
Guest
พรพรรณ
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 21:15 น »

1 พฤศจิกายน 2554  เพื่อนกำลังขับรถไปเชียงใหม่  ออกจากบ้านที่อยู่สุขุมวิท 50 ตอน 13.15  ติดบนโทลเวย์ ชั่วโมงครึ่ง แวะเข้าห้องน้ำบ้าง  ตอนนี้เวลา 21.14  เกือบถึงลำปางแล้ว  รายงานมาว่า ถนนแห้งผาก  มีแต่สองข้างทางที่น้ำยังเจิ่งนองอยู่ค่ะ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 1 พ.ย. 11, 21:49 น »

ที่ต้องการอยากจะไปเที่ยวดูจะเยอะไปนะคะ ถ้าจะเที่ยวไปทางปายก่อนก็ได้แต่ทางค่อนข้างยากสักหน่อยไม่ชำนาญทางต้องระวังมาก ๆ นะคะ สภาพรถก็เป็นอีกหนึ่งอย่างที่ต้องมั่นใจว่าเบรคจะไม่ทรยศในยามคับขัน การเดินทางเส้นทางนี้ต้องเป็นแบบวงกลมก็จะคุ้มค่าแก่การเดินทางที่สุดกลับทางแม่เสรียงจะได้ไปดูทิวสนบนดอยและไปแวะที่ออบหลวงได้ ยังไงก็ขอให้ปลอดภัยในการเดินทางตลอดเส้นทางนะคะ ยินดีต้อนรับสู่เชียงรายด้วยนะคะ

Guest
domon 2422
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 2 พ.ย. 11, 11:17 น »

อยากจะแนะนำ..แค่ เชียงใหม่.ไป แม่ฮ่องสอน เป็นวงกลม..ก็คุ้มแล้วค่ะ
ให้ไปทาง ดอยอินทนนท์ก่อนค่ะ 1 คืน แล้วลงไปทาง ออบหลวง มุ่งตรงไปแม่ฮ่องสอน มีที่เที่ยวระหว่างทาง สวยๆ เหมือนกัน แล้วไปต่อที่ปางอุ๋ง 1 คืน นอนที่ปางอุ๋ง ก็ลงมาเที่ยวตัวเมือง แม่ฮ่องสอนตอนกลางวัน หลังจากนั้นก็เดินทางไป ห้วยน้ำดัง 1 คืน หรือ ปายถึงก่อน จำบ่ได้แล้ว อีก 1 คน จากนั้น ก็มานอน ที่ดอยสุเทพ คืนสุดท้ายก็ได้ แล้วลงมาเที่ยวตัวเมืองเชียงใหม่ ได้ครบทุกที่ได้เลย รับประกันได้...ไปมาแล้วทริปแบบนี้แหละคร่า....ประทับใจมั๊ก..ม๊ากกกกก
From.domon
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 2 พ.ย. 11, 21:48 น »

เอาโปรแกรม..ตามผมมั้ยคับ..ที่เคยประทับใจ..แต่รูปถ่าย..และตัดสินใจพา น้อง ออส..ขึ้นไปตามฝัน..มาแร้ว..แทบทุกปี..
4 dec..เชียงใหม่-ดอยสุเทพ-พระตำหนักภูพิงค์-ถ้าจะเลยไปดูซากุระช่างเคี่ยน..ทางมันโหดร้าย หน่อยนะคับ..ลงดอยมา นิมมานเหมินทร์ หรือ งานพืชสวนโลก..(ที่พักเลือกเอาเองคับ..ไม่มีความเห็น)

5 dec..โจ๊กสมเพชร..ข้าวซอยเสมอใจ..สาย ๆ ไป น้ำพุร้อนสันกำแพง & ร่มบ่อสร้าง..อ้อม ออกไป ลำพุน วัดพระธาตุหริภุญไชย เลยไปวัด พระธุาตลำปางหลวง..กลับมานอนเชียงใหม่..ไป ถ.นิมมานเหมินทร์..ดูแสงสียามค่ำคืน..ของเชียงใหม่..แต่อาจปิด..เพราะ 5 ธค..เปลี่ยนโปรแกรมเป็น ถนนคนเดินแทน..กับ อาหารเหนือ คุ้มขันโตก ..
ps..พระธาตลำปางหลวง..พระธาตหริภุญไชย..จะแวะ ก่อนมา เชียงใหม่..ก้ได้นะคับ..แร้ว ไป ปรับโปรแกรมเอา..

6 dec..ออกจากเชียงใหม่..เช้าหน่อย..เดินทางขึ้น..ดอยอินทนนท์..ไปให้ถึงยอดนะคับ..ขับ ยากหน่อย..แต่น้อง ออส..ไปได้..คับ..ระหว่างทาง มีน้ำตก กับที่เที่ยวเยอะ..เลือกเฉพาะ จุด ไฮไลท์ นะคับ..บ่าย ๆ ไป ออบหลวง..ดอยแม่อูคอ..ที่ขุนยวม..ค่ำนอน..แม่ฮ่องสอน..(แนะนำ โรงแรม งามตา..อยู่ หน้าถนน คนเดิน ตรงริม บึง วัดจองคำ จองกลาง..เรย..ของกินหาง่าย ที่กินแนะนำร้าน ใบเฟริ์น..ออกจากโรงแรมมาหน่อย..อาหารรสชาติดี..เช้า ก่อนขึ้น พระธาตุดอยกองมู..แวะไปเดิน ตลาดเช้า..เสียหน่อย..นะคับ..บรรยากาศดี..ps..ถ้าทัน ก้อแวะ เทียวแม่สะเรียง..ซะหน่อยนะคับ..ทางผ่าน..อาหารอร่อย เยอะที่นี่..

7 dec..เช้าแวะขึ้นที่ว่าการอำเภอเมือง แม่ฮ่องสอน..ไปเอาประกาศนียบัตร..1,864 โค้งซะหน่อย..จะเข้าไปปางอุ๋ง ต้องขออนุญาติจากหน่วยงานเค้าก่อน นะคับ..ลองหาข้อมูลเอง..เค้าจำกัดนักท่องเที่ยว..หงส์ขาว หงส์ดำ..แห่ง ม.รักไทย..ยินดีต้อนรับคับ..ระหว่างทางไป ปางอุ๋ง..มีภูโคลน..Unseen..เมืองไทย..พอกหน้าซะหน่อยก้อดี..ถ้านอนปางอุ๋งไม่ได้..ให้ออกมานอน..โรงแรมงามตา..เหมือนเดิม..แร้ว ไปเยี่ยมกะเหรี่ยง คอยาว..กันที่บ้านห้วยเสือเฒ่า..อยุ่ห่างตัวเมืองไป..ประมาณ 20km..น้องออส..ลุยได้สบาย..

8 dec..ออกจากแม่ฮ่องสอน..ต้องผ่านปางมะผ้า..มีที่เที่ยวเป็นลักษณะถ้ำเยอะ..เลือกเอาคับ..ถ้ำปลา ถ้ำแก้วโกมล..ถ้ำผีแมน..พยายามอย่าออกนอกเส้นทางหลัก..เยอะ..จะเสียเวลา มาก..แร้วไปนอน ปาย..เก็บทุกอย่าง..ของปาย..มีไม่กี่ที่คับ..ที่ควรไป..1.ถนนคนเดินปาย..ร้านรวงเยอะแยะ..เลือกเดินเบียด ๆ เอา..2.วัดน้ำฮู..unseen น้ำมนต์จากเศียรพระ..3.ม.จีนยุนนาน สันติชล..4..จุดชมวิว วัดพระธาตุแม่เย็น..5.ทิวทัศน์ยามเย็น ของแพไม้ไผ่ และแม่น้ำปาย..6.บ้านทรงยุโรป กับกาแฟรสชาติธรรมดา Coffee in Love..ที่กำลังมีคู่แข่งมากมาย..7.สะพานประวัติศาสตร์ ท่าปาย..ps.อย่าคาดหวังกับปาย มากนะคับ..วันนี้เค้าเปลี่ยนไปมากคับ..ร้านอาหารแนะนำ..ในปาย..1.น้องเบียร์(สี่แยกปายหนาว อร่อยทุกอย่าง) 2.ส้มตำหน้าอำเภอ 3.All about Coffee ใกล้กับ ร้านน้องเบียร์..เค้กกับ กาแฟ อร่อยมาก..ที่พัก แนะนำ River Pai Curve..หาเบอร์เอาเองนะคับ..ติดต่อ เจ้าของ พี่แอร์..คุณ จาได้นอนเต๊นท์ ริมน้ำปาย..และช่วงเวลาที่คุณไป..มีเทศกาลหนังกลางแปลง..@ปาย..และ จะมี ศิลปินเพลงชื่อดัง จากกรุงเทพฯ ไปตามหลอกหลอนคุณกลางลำน้ำปาย..หลัง โรงเรียน อนุบาลปาย..คับ..

9  dec..คุณต้องตื่นเช้าให้ได้..และบอกลา ปาย..เพื่อ ไปดุทะะลหมอกสุดสวย ที่ห้วยน้ำดัง..อยุ่ห่าง ออกไป ประมาณ 30 km..ถ้า ยังไม่หนำใจกับ ซากุระ ก้อย้อนกลับมา ขุนแม่ยะ..ให้เค้าเอา 4wd เข้าไปนะคับ..น้องออส เรา ไป ไม่ไหวร่อกคับ..แร้ว ขับเข้าตัวเมือง..เชียงใหม่อีกประมาณ 100 km..ทางดีขับสนุก แต่ รถเยอะ..คับ..

10 dec..ถ้าคุณกระชับโปรแกรมได้..คุณ จะมีเวลาขึ้นดอยอ่างขาง..อำเภอ ฝาง..ได้อีก 1 คืนนะคับ..เพราะ อำเภอฝาง และ เชียงดาว..ที่ตั้ง ขุนแม่ตะมาน สันป่าเกี๊ยะ..นั้น ต้องออกเดินทางไปจากเชียงใหม่อีกราว 150 km..และทางโค้ด โหด..แต่น้องออสไปได้นะคับ..อ่างขางน่ะ..แต่ต้อง ลาก หน่อย..แต่ถ้าถึงแร้ว..น่ะ หนาวสวดยอด..เรย..สวยด้วย..คับ..แต่ถ้าไม่อยากเหนื่อย..หาโอกาสอีกที เพื่อเก็บเส้นนี้ให้คีกว่านะคับ..แม่ตะมาน-เชียงดาว-อ่างขาง-ท่าตอน-ไชยปราการ-เชียงราย-แม่สาย..สามเหลี่ยมทองคำ..ภูชี้ฟ้า..

ps..ขอให้ขับขี่ปลอดภัยนะคับ..เช็ครถ เช็คคน..ให้ดีนะคับ..ลมยาง น้ำในหม้อน้ำ..น้ำมันเบรค ผ้าเบรค น้ำมันเครื่อง..ไฟฉาย..เบอร์โทรศัพท์ฉุกเฉิน..คับ..

pu 9791..
Guest
beeba
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 3 พ.ย. 11, 18:56 น »

4 เย็นพักเชียงใหม่เที่ยวถนนคนเดิน บรรยากาศแวะดูดาวบนดินที่ดอยสุเทพพักอ.เมือง
5 เดินทางแต่เช้าตรู่แวะดอยอินทนนท์ น้ำตกวชิรธาร 2 พระธาตุ กลับจอมทองแวะออบหลวง--แม่สะเรียง (ทุ่งบัวตอง ) --ดอยแม่อูคอ (ทุ่งบัวตอง) พักค้างคืน
6 ดื่มด่ำกับธรรมชาติยามเช้า--น้ำตกแม่สุริน--ศูนย์อนุรักษ์พันธ์กล้วยไม้รองเท้านารี--เข้าอ.เมือง พักค้างคืน เที่ยวถนนคนเดิน
7 แวะเที่ยววัดศิลปกรรมไทยใหญ่--น้ำตกผาเสื่อ--หมู่บ้านรักไทย (ขาหมูอร่อย )--ค้างคืนปางอุ๋ง
8 เข้าอ.ปางมะผ้า เที่ยวถ้ำผีแมน --อ.ปาย หมู่บ้านสันติชล ( ไม่แน่ใจชื่อนี้หรือปล่าว )--วัดน้ำฮู--ค้างคืนที่ปาย เที่ยวถนนคนเดิน
9 ออกเดินทางแต่เช้าชมทะเลหมอกที่ห้วยน้ำดัง แวะเที่ยวตามทาง--เข้าเชียงใหม่ พักค้างคืน
10 เที่ยวเมืองเชียงใหม่--เวียงกุมกาม--ราชพฤกษ์--ลำพูน--กลับกทม.(คร่าว ๆ นะคะ)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 3 พ.ย. 11, 19:43 น »

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับทุกความคิดเห็นน่ะค่ะ ช่วยได้เยอะเลยค่ะ q*071 q*073 q*039 สำหรับคุณ kwankow0579cm ที่สนใจอยากไปด้วยจะติดต่อไปทางเมล์น่ะค่ะ
Guest
puinoon27@hotmail.com
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 1 ธ.ค. 11, 11:15 น »

จะไปวันที่ 9 -12 ธันวาคมค่ะ  ออกเดินทางกลางคืน ถึง เชียงใหม่เช้า เอาที่พักในเมืองๆนะค่ะ ไม่ไกลจาก บขสมาก ไปมาสะดวกมีรถเมล์ผ่าน จากโรงแรมก็สามารถนั่งรถเมล์ ไปชมสถานที่ต่างๆ ได้  หรือจะเช่ามอไซด์ ขับเล่นไปเรื่อยๆ ตามสถานที่สำคัญๆ แบบนี้ก็ได้ค่ะ โ
รงแรมขอราคาสักไม่เกิน 500 บาท อากาศหนาวคงไม่เอาแน่ห้องแอร์
มีโรงแรมไหนบ้างค่ะ สถานที่ท่องเที่ยวมีใกล้  ไกล มากน้อยขนาดไหน  ช่วนแนะนำหน่อยค่ะ  ร้านอาหารเหนือ ร้านไหนน่าทาน อร่อยราคาไม่แพง ของฝากหาซื้อได้ที่ไหน พวกน้ำพริกหนุ่ม แคปหมู แหนมหมูสดๆ  (ตอนอายุสัก 10 ขวบ ไปเชียงใหม่ครั้งหนึ่งนะค่ะ ลูกป้าแกย้ายมหาลัยจากเชียงใหม่มาอยู่ที่ อุบลฯ เคยซื้อแหนม3 อันร้อย แต่ตอนนี้คงอันละ50บาทไปแล้ว) ช่วยแนะนำหน่อยค่ะแบบว่าวัยรุ่นเที่ยวๆนะค่ะ  ไม่ค่อยเน้นเข้าห้าง แต่เดินตามตลาดนัด ถนนคนเดินหาของกินแล้วเดินดูเรื่อยเปื่อยพอได้  หาวิวสวยๆ ถ่ายรูปนะค่ะ
Guest
puinoon27
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 1 ธ.ค. 11, 11:27 น »

จะไปเที่ยววันที่ 9-12 ธันวาคมค่ะ
ช่วยแนะนำที่พักหน่อยค่ะ แบบอยู่ใจกลางเมือง ไม่ไกลจาก บขส ไปมาสะดวก จะนั่งรถไปตอนกลางคืน ถึง เชียงใหม่เช้า ที่พักราคาไม่เกิน 500 บาท สามารถเช่ามอไซด์ขับไปที่ต่างๆ ได้ แบบว่าวัยรุ่นเที่ยวกันนะค่ะ ไปแค่ สองคนกับน้องสาว หาที่เที่ยว หาของกิน ร้านอาหารเหนืออร่อยๆ ราคาไม่แพง  ของฝาก อร่อยๆ หาวิวสวยๆ ถ่ายรูป ทำบุญไหว้พระ
Tags:  เที่ยวเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ขับรถ วงกลม เส้นทาง 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 200 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม

ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้