เกาะพีพี...เวลา 12 ปีผ่านไปไวเหมือนโกหก

หน้า: 1 2 3 [ทั้งหมด]

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เกาะพีพี...เวลา 12 ปีผ่านไปไวเหมือนโกหก  (อ่าน 109640 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:08 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สวัสดีวันฝนตก (ที่ภูเก็ต) ครับ...อากาศแบบนี้น่านอนอยู่กับบ้านเสียจริง

วัน นี้ผมมีริวิวทำตามความฝันมานำเสนออีกแล้วครับ (หลังจากคราวก่อนลงเรื่องเกาะราชาไปแล้ว) คราวนี้เป็นความฝันที่อัดอั้นนานถึง 12 ปีเลยทีเดียว!!

ขอท้าวความ ก่อนนะครับว่าเมื่อ 12 ปีก่อนผมมาเที่ยวภูเก็ตกับพ่อแม่และปู่ย่า จำได้ว่ามากับทัวร์ ซึ่งตอนนั้นผมก็เด็กมากๆ ผู้ใหญ่พาไปไหนก็ไปหมด ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าที่ๆ กำลังจะไปคือที่ไหน ตอนนั้นเราพักที่ภูเก็ตครับ...แล้วกรุ๊ปทัวร์ก็พาไปที่เกาะพีพี ซึ่งผมประทับใจมาก (ดำน้ำครั้งแรกก็ที่นี่แหละครับ) แต่ด้วยความที่ยังเป็นเด็ก...เลยเข้าใจว่าเกาะพีพีอยู่จังหวัดภูเก็ต

7 ปีต่อมา...

เกิด เหตุคลื่นยักษ์สึนามิถล่มชายฝั่งอันดามัน เกาะพีพีก็คือหนึ่งในจุดที่โดนอย่างรุนแรง ตอนนั้นนั่นเองที่ทำให้ผมกระจ่างว่า...เกาะพีพี อยู่ในเขตจังหวัดกระบี่!!

2 ปีหลังจากนั้น...

ผม ได้มาทำงานอยู่ที่ จ.ภูเก็ต แต่งานก็รัดตัว (รัดคอ) จนกระดิกกระเดี้ยไม่คล่องตัว เกาะพีพีก็อยู่ใกล้แค่นี้ ซื้อทัวร์ให้เพื่อนไปเที่ยวไม่รู้กี่คนต่อกี่คน แต่ตัวเองไม่ได้ไปสักที ยิ่งได้ข่าวว่าหลังคลื่นสึนามิพัดผ่านไป แนวปะการังสะอาดและสวยงามขึ้นมาก ผมก็ยิ่งอยากไปเห็นด้วยตาตัวเองอีกครั้ง

สุดสัปดาห์ที่ผ่านมา...

เพื่อน ผมโทรมาชวนไปเกาะพีพี แต่ทีแรกก็หวั่นๆ เรื่ิองสภาพอากาศเหมือนกัน กว่าจะ confirm ก็เกือบจะค่ำเสียแล้ว คราวนี้ผมใช้บริการ www.yoursvacation.com เช่นเดียวกับตอนที่ไปเกาะราชาคราวก่อน (หรือถ้าโทรไปหาคุณโอ๋ที่ 089-726-1788) เพราะติดใจทั้งเรื่องไกด์และอาหาร (คราวก่อนกินจนท้องแทบแตกก่อนไปดำน้ำ) แต่ทริปนี้ไม่ได้มีแต่เกาะพีพี แต่พาไปเกาะไข่ด้วย

ขอเปิดกระทู้เลยละกันนะครับ

Note: ฝากติดตาม blog ของผมด้วยนะครับ http://footprintsfollower.blogspot.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิ.ย. 10, 08:19 น โดย Hideaways » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:09 น »

ร่ายเสียยาว...กลัวคนอ่านจะเบื่อจังเลย อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ ผมอาจจะเพ้อเจ้อไปบ้าง แต่ก็จริงใจในการเล่าเรื่องนะครับ

------------------------------------------------------------------

รถ มารับไปยังท่าเรือตอนประมาณ 8 โมงกว่าๆ มีเวลาให้เราเข้าห้องน้ำห้องท่า ดื่มชากาแฟ ประมาณ 30 นาทีก่อนเรือจะออก คราวนี้ผมลืมเอา fins มาเองก็เลยมาเช่าที่ท่าเรือ ราคาคู่ละ 100 บาทเท่านั้นเองครับ เรือที่จะพาเราไปเที่ยวในวันนี้เป็นเรือ Speedboat สีชมพูสดใสลำนี้แหละครับ

ทั้งลำเรือมีคนไทยแค่ 2 คน (ผมกับเพื่อน) เท่านั้นเองครับ เที่ยวไทยกันเยอะๆ หน่อยนะคร๊าบ...

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:10 น »

เรือใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงเพราะว่ามีคลื่นระดับนึง ก็เลยมาแบบช้าๆ แต่ชัวร์ พอมาถึงเกาะพีพีเรือก็แวะที่จุดแรกก็คือ Monkey Beach เพื่อดูลิง (ฝรั่งคงจะชอบ) แต่ต้องระวังลิงมากัดนะครับ ไกด์บอกว่าให้เรายืนอยู่ในน้ำ เพราะลิงจะไม่กล้าลุยน้ำมา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:11 น »

ฟ้าเริ่มเปิดแล้วครับ หวังว่าฝนคงจะไม่ตก...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:12 น »

จาก Monkey Beach (ขอโทษนะครับไม่ทราบชื่อไทยจริงๆ เพราะว่าไกด์ทราบว่าผมกับเพื่อนไม่มีปัญหาเรื่องภาษาอังกฤษ เลยไม่ได้บอกเป็นชื่อไทย) นั่งเรืออีกแค่ 5 นาทีก็ถึงหาดหลักของเกาะพีพีแล้วครับ เราจะทานข้าวเที่ยงกันที่นี่ ซึ่งเร็วกว่าวันอื่นๆ เล็กน้อย แต่ก็ดีครับ...เพราะตอนเช้าผมไม่ได้ทานข้าวเช้ามา

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:13 น »

เที่ยงนี้ผมบอกตรงๆ ว่า "จัดหนัก" เลยครับ เพราะว่าหิวมาก สารภาพเลยว่าคืนก่อนที่จะมาเที่ยวผมก็สังสรรค์จนเกือบสว่าง ข้าวเช้าก็ไม่ได้ทานมา...วิ้งสุดๆ เลยครับ อาหารที่บริการเป็นแบบบุฟเฟต์นานาชาติครับ มีทั้งไก่ผัดเม็ดมะม่วงหิมพานต์ สปาเก็ตตี้ซอสแดง มันฝรั่งทอด แกงเขียวหวานไก่ ผมซัดไปสองจานใหญ่ๆ จนฝรั่งงงเลยครับ ตัวรึก็นิดเดียว...แต่กินเยอะเหลือเกิน

พอกินข้าวเสร็จก็เดินเล่นถ่ายรูปครับ...ตรงหน้าหาดผมเจอกับเจ้าเหมียวตัวนี้ครับ เดินคลอเคลียทุกคนที่ขวางหน้าเลย น่ารักจริงๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:13 น »

มีชิงช้า...น่านั่ง แต่ไม่กล้าแย่งเด็ก :)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:14 น »

พอเที่ยงครึ่ง...เรือก็พาเราไปยังเกาะพีพีเล (อยู่ตรงข้ามกับเกาะพีพีดอน) เพื่อไปชม "ถ้ำไวกิ้ง" ซึ่งผมจำได้ว่าตอนเด็กๆ สามารถเข้าไปดูภาพเขียนโบราณในถ้ำได้ แต่ตอนนี้เข้าไม่ได้แล้ว...เพราะมีการทำสัมปทานรังนก ซึ่งก็ดูสวยงามไปอีกแบบ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:15 น »

คนที่เก็บรังนกจะใช้ชีวิตอยู่ในถ้ำนี่เลยครับ นานๆ จะกลับบ้านสักทีนึง ผมเคยได้คุยกับอดีตคนเก็บรังนกท่านนึง (อายุ 90 กว่าปีแล้ว) แต่ยังแข็งแรง...และสามารถปีนหน้าผาด้วยมือเปล่าได้อีกด้วย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:16 น »

จากนั้นเรือก็แล่นเข้าไปในอ่าวเล็กๆ แห่งนึง ชื่อว่า "ปิเละ"​ เป็นที่หลบมรสุมของชาวประมง แต่สภาพธรรมชาติก็สวยงามมากๆ ครับ น้ำใส...และนิ่งมากๆ เลย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:17 น »

จากนั้นเราไปต่อกันที่ไฮไลท์ของเกาะพีพีเล ซึ่งก็คือ...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:17 น »

อ่าวมาหยา...ที่โด่งดังมาจากภาพยนต์เรื่อง The Beach (1997 - แม่จ้าว...สิบกว่าปีแล้วหรอเนี่ย)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:18 น »

ตอนกลุ่มพวกผมไปถึง...ไม่มีนักท่องเที่ยวอยู่เลย ถามไกด์เค้าบอกว่าส่วนมากจะมากันบ่ายแก่ๆ หน่อย โชคดีจริงๆ เลย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:19 น »

น้ำใสๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:19 น »

ช่วยๆ กันเอาขยะที่ติดตัวมากลับไปยังฝั่งด้วยนะครับ เพราะบนเกาะเป็นเขตอุทยานแห่งชาติ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:21 น »

รำลึก...และเตือนใจให้ระวังภัยคลื่นยักษ์

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:21 น »

แหงนหน้าไปดูบนหน้าผาบ้าง...นึกไปนึกมาต้นไม้เหล่านี้นี่เก่งนะ ดินก็ไม่มี...น้ำก็น้อย...ยังสามารถเจริญเติบโดได้อีก

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:22 น »

น่านั่ง...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:22 น »

น่านอน...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:23 น »

เอ่อ...อันนี้ธรรมชาติก็ช่างสรรค์สร้างมาเหมือนกันนะครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:24 น »

วิวสวยจริงๆ...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:24 น »

เจออันนี้มาเกยตื้นด้วยครับ ถ้าจำไม่ผิดเป็นอุปกรณ์ทำประมงแบบพื้นบ้านที่เอาไว้ดักปลาหมึกกับแมงกะพรุน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:25 น »

ชิลกันชั่วโมงกว่าๆ ก็ถึงเวลาที่ต้องย้ายไปยังจุดหมายต่อไป นั่นก็คือ...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:26 น »

เกาะไข่...นั่นเอง

สาเหตุที่เรียกว่าเกาะไข่นั่นเป็นเพราะหากมองจากมุมสูง ลักษณะเกาะจะเหมือนไข่ดาว

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:27 น »

เกาะไข่ก็ได้รับความคุ้มครองจากกรมอุทยานฯ เช่นกันครับ กิจการร้านค้าต่างๆ บนเกาะล้วนได้รับอนุญาตจากกระอุทยานฯ แล้วทั้งสิ้น เก้าอี้ผ้าใบต้องเสียเงินนะครับ...คู่ละเท่าไหร่จำไม่ได้ เพราะว่าไม่ได้นั่ง อิอิ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:27 น »

สิ่งหนึ่งที่ผมไม่ชอบเลยก็คือ "การให้อาหารปลา" ทั้งที่มีการรณรงค์กันโครมๆ (บนเรือก็มีป้ายรณรงค์) แต่ก็ยังมีการขายขนมปังเพื่อเป็นอาหารปลาอยู่ดี ซึ่งทางกรมอุทยานฯ ก็ไม่เห็นว่าอะไร...เห็นทีผมคงต้องร้องเรียนซะแล้วสิ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:28 น »

ช่วยกันหน่อยนะครับ...การให้อาหารปลาเป็นสิ่งไม่ควรเป็นอย่างยิ่ง!! ไม่ต้องไปว่าคนอื่นหรอกครับ...เริ่มที่ตัวเราเองนี่แหละ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:28 น »

ดูสิครับ...ผิดธรรมชาติไหมล่ะ แทนที่ปลาจะไปหาอาหารกินตามแนวปะการังตามธรรมชาติ ดันมาออกันตรงที่มีคนอยู่เพื่อขออาหาร นี่ขนาดผมไม่มีอาหารไปให้นะยังมากันขนาดนี้เลย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:29 น »

ตรงโขดหินจะมีป้ายบอกถึงเส้นทางศึกษาธรรมชาติในแนว ปะการังใต้น้ำ โดยจะมีเชือกให้เราเกาะไปเป็นทางเพื่อดูปะการัง แต่เมื่อวานน้ำแรงมาก...ก็เลยไม่ได้ลงดำน้ำเพื่อดูปะการัง แต่คงสวยงามไม่แพ้ที่เกาะพีพีแน่นอน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:29 น »

อุปกรณ์พร้อม...แต่เห็นคลื่นแล้วขอบาย ไม่อยากลงหน้าหนึ่ง นสพ. วันรุ่งขึ้น

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:30 น »

เห็นของเล่นแบบนี้แล้วนึกถึงตอนเป็นเด็กจังเลย ไม่รู้ตอนนั้นนั่งตากแดดเล่นทรายได้ยังไงทั้งวัน (ทุกวันนี้เลยดำซะจนยากจะกู้คืน)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 08:30 น »

ใช้เวลาอยู่ที่เกาะไข่ประมาณชั่วโมงกว่าๆ พอบ่ายสามโมงก็ขึ้นเรือมุ่งหน้ากลับภูเก็ต ใช้เวลาแค่ 15 นาทีเราก็ถึงท่าเรือแล้วครับ เป็นทริปสั้นๆ ที่สนุก...สวยงาม...และเกินความคาดหมาย (ที่ฝนไม่ตก) มากๆ เลยครับ เกาะพีพีก็ยังคงสวยงามและสร้างความประทับใจให้ผมได้อีกครั้ง แม้เวลาจะผ่านไปกว่า 12 ปีก็ตาม

ขออำลากันไปด้วยภาพนี้ก็แล้วกันนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม :)

จนกว่าจะพบกันใหม่ในทริปหน้า...สวัสดีครับ

Tags:
Guest
jjjoy
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 09:23 น »

ขอบคุณน่ะค่ะสำหรับภาพสวยๆ
Tags:
Guest
มะดอย
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 09:45 น »

อยากไปโว้ยยยยย... q*043 q*043 q*043
Tags:
Guest
Idol
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 09:50 น »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

เห็นภาพบรรยากาศแล้วอยากจะไปเยือน
หลายปีแล้วที่ไม่ได้ไปเที่ยวทะเลใต้

Tags:
Guest
555555
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 09:52 น »

q*054 q*057 q*021
Tags:
Guest
วาด
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 09:54 น »

แกดำเพราะกรรมพันธุ์มากกว่า ไม่ใช่เพราะตากแดด
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 09:54 น »

q*008 q*008 q*008ขอบคุณครับ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 09:56 น »

ขอขอบคุณนะคะ สำหรับTipดีๆ และภาพสวยๆ

รู้สึกอยากไปเที่ยวบ้างจัง

Tags:
Guest
นายเด
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 10:01 น »

สวยครับ สวยมากเลย  ต้นปีหน้าแนะ กว่า จะได้ปีอีกครั้งที่เกาะพีพี  แต่เดี๋ยวนี้ ที่พักแพงแฮะ...
ขอบคุณนะรับที่นำกระทู้ดี ๆ มาให้ชมอีก ... นายเดขอ อ่านอย่างเดียวดีกว่า...
เป็นกำลังใจให้ทำกระทู้ต่อไปครับ  ส่วนผม ... รออารมณ์ ก่อน ตอนนี้ บ่อจอย
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 10:02 น »

ขอบคุณมากจ้า สำหรับรายละเอียด และภาพสวย ๆ จ้า q*021
Tags:
Guest
อยากไปด้วยคน
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 10:13 น »

สวยมากมายเลยค่ะ..อยากไปเที่ยวจังเป็นความฝันว่าวันหนึ่งหากงานไม่รัดตัวและมีเวลาว่างหลายๆวันจะต้องไปเที่ยวให้ได้..พีพีจ๋าคงความสวยงามรอวันเวลาที่เราไปได้ไปสัมผัสด้วยนะจ๊ะ.. q*021
Tags:
Guest
latte
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 11:16 น »

อยากไป อยากไป อยากไป.
Tags:
Guest
แม่ลูกลิง
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 11:34 น »

q*043 เห็นแล้วนึกถึงตอนไปดำน้ำกับครอบครัว กับเพื่อนที่หมู่เกาะสุรินทร์ น้ำนี้ใสเเจ๋ว สวยงาม ไม่ต้องเที่ยวหลอกต่างประเทศ เที่ยวเมืองไทย พูดจากันรู้เรื่อง ราคาไม่แพง คนไทยใจดี เคยถามลูกค้าต่างชาติ ว่าบ้านเมืองเค้ามีไรน่าเที่ยว เค้าตอบมาเลย บ้านคุณน่ะน่าเที่ยวที่สุดเเล้ว ภูมิใจจริงๆ ภาคไหนๆก็ไปเที่ยวกัน สวยทุกภาค อาหารอร่อยทุกภาค อยากไปสามชายแดน ถ้าสงบเมื่อไรต้องไปให้ได้ ขอให้ประเทศสงบสักที จะได้ไปไหนมาไหนสบาย เห็นคนไทยยิ้มกว้างกว่านี้ค่ะ   รักเมืองไทยที่สุด
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 11:50 น »

น่าเที่ยวเนอะ

ใครจะไปยกมือขึ้น 
Tags:
Guest
dukdik
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 12:34 น »

กำลังจะไป ต้นเดือน ก.ค.ค่ะ ไม่รู้จะเจอฝนรึป่าว ขออย่าให้ฝนตกเลยนะคะ เห็นภาพเเล้ว อยากให้ถึงวันที่จะไปเร็วๆจังเลยคะ ขอบคุณที่ลงรูปสวยๆ ใหคนไทยได้เห็นกัน
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 13:44 น »

ว๊าว ขอบคุณคะที่หาสิ่งดีๆมาให้ดู
วันหลังขออีกนะคะ
Tags:
Guest
soawaros
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 13:50 น »

ใช้งบประมาณไปเท่าไหร่ค่ะ...อยากไปมั่งแต่งบน้อยอ่ะ q*027
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 14:09 น »

q*004บริษัททัวร์ที่พานักท่องเที่ยวไปเที่ยวเกาะพีพี จากภูเก็ตมีหลายบริษัทมาก แต่ละบริษัทก็แตกต่างกันออกไปนะ(หมายถึงโปรแกรมและบริการ) ถ้าจะไปเที่ยวพีพีให้สนุกก็ต้องเลือกบริษัทดีดีนะ แล้วจะเที่ยวพีพีอย่างสนุกและมีความสุขนะ แนะนำบริษัทอันดาวารีนะ รู้จักป่าวรับรองว่าดีมาก ๆ นะ
Tags:
Guest
คนชอบเที่ยว
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 14:21 น »

ขอบคุณครับที่แนะนำที่เที่ยวที่สวยงาม
Tags:
Guest
PAANN
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 14:23 น »

เห็นแล้วอยากไปจัง  ต้องรีบโทร.ไปจองทริปโดยด่วน  จะพาครอบครัวไปเที่ยวบ้าง  คงมีความสุขน่าดูเลย
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 14:43 น »

เห็นด้วยว่าสวยงามม๊าก ๆ เพราะไปมาแล้ว พีพี มาหยา ได้ไปพักที่อ่าวนาง กระบี่ แล้วยังกินอาหารอร่อยที่วังทรายซีฟู้ด เพราะได้เพื่อนไกด์แนะนำ เป็นคนท้องถิ่น ราคาถูก เป็นกันเอง แถมถ่ายรูปสวย ๆ ให้อีกต่างหาก สนใจไปติดต่อ ไกด์วัฒน์ 0815637852  0814380442
Tags:
Guest
sayaka
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 14:45 น »

น่าไปมากค่ะ เหมือนกันเลยนะค่ะ  เราก็เคยไปเมื่อ 10 กว่าปีทีแล้วค่ะ สวยมาก
Tags:
Guest
cc
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 15:56 น »

เห็นภาพแล้วอยากไปเที่ยวมาก ๆ เลย ดีจังนะที่ช่วยโปรโมตสถานที่ท่องเที่ยวของไทยเรา คนไทยตัวจริง q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 16:19 น »

อยากไปมั่งง่ะ ว่าจะหาโอกาสไปนานและ แต่ไม่ได้ไปซักที

ใครว่างไปเป็นเพื่อนหน่อยจิ   q*013 q*013 q*013
Tags:
Guest
Aquarius_Nok
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 17:33 น »

ไปมาเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว สวยมากกกกกก
เดือนหน้าก็จะไปอีกแน่นอน
เพราะจองไว้แล้ว
แต่กลัว ดิน ฟ้าอากาศช่วงนี้
ไม่รู้จะเป็นยังไงบ้าง
 q*043
Tags:
Guest
karka
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 21:12 น »

น่าเที่ยวอ่ะ.....นี้ขนาดอยู่ใกล้ๆๆยังไม่มีเวลาไปเหมือนกัน...... q*009
Tags:
Guest
dakkok
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 21:52 น »

ตอนนี้เกาะพีพี ไม่สวยอย่างที่เห็นแล้ว ถ้าไปจริงๆ จะมีคนแน่นนนมากๆๆ แต่พี่ถ่ายภาพออกมาได้สวยมากเลยคร้าฟผม
Tags:
Guest
linpor
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 22:53 น »

สวยมากเลยอยากไปมากเลย ขอบคุณที่ถ่ายรูปสวยๆ มาให้ดูนะค่ะ
Tags:
Guest
ปลื้มทะเล ทะเล้ ทะเล
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 22 มิ.ย. 10, 23:32 น »

สวยมาก ๆ เลย  ขอบคุณสำหรับภาพและการมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ

กระบี่ ภูเก็ต และจังหวัดอื่น ๆ ยังมีทะเลที่สวย ๆ มาก ๆ

รอการไปเยือนอยู่อีกนะคะ  ^^   q*060
Tags:
Guest
นายเด
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 23 มิ.ย. 10, 00:39 น »

ดห เดี๋ยวนี้ กระทู้ ท่องเที่ยว ฮอต แฮะ  กลับคืนมาครึกครื้น... อย่างนี้ ค่อยน่านำเสนอข้อมูลหน่อย.. ทำทีไร แป๊ก ทุกที..
Tags:
Guest
by hong kong
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 23 มิ.ย. 10, 06:41 น »

Thank you Sir.. q*054 for beautiful your pictures. q*056 q*056 q*056 q*056
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 23 มิ.ย. 10, 08:50 น »

ยังงัยก้อสวยเหมือนเดิมไม่เคยเปลี่ยน...ชอบ PPที่สุด kai1
Tags:
Guest
อ่ำ ทร.46
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 24 มิ.ย. 10, 12:07 น »

สวยมากมากครับอยากกลับไปคิดถึงความทรงจำเก่าๆครั้งเมื่อผมไปช่วยภัยสึนามิมันเหมือนมีความผูกพันถึงแม้เราไม่ได้ไปเที่ยวก้ตาม q*005
Tags:
Guest
rinbeer
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 24 มิ.ย. 10, 15:28 น »

ไปมาแล้ว เมื่อต้นปี น้ำใส ทรายสวย จริง-จริง
หากมีเวลาจะไปตามหาความทรงจำอีก...
Tags:
Guest
nemo
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 24 มิ.ย. 10, 15:37 น »

หาดสวย น้ำใส มีปลาสวยๆมากมาย ท่านที่ชอบเที่ยวทะเล ห้ามพลาดค่ะ ไม่งั้นจะเสียจายยยยยยยยยยยยยยยย
Tags:
Guest
rinbeer
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 24 มิ.ย. 10, 15:38 น »

ไปมาแล้ว เมื่อต้นปี ทรายสวย น้ำใส จริง-จริง
หากมีเวลา จะไปตามหา ความทรงจำอีก ...
Tags:
Guest
ผมเพิ่งไปมา
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 24 มิ.ย. 10, 16:49 น »

ตอนนี้แมงกระพุนเยอะมาก ปาการังก้ฟอกขาวหมดแล้ว เกิดมาจาก โลกร้อนคับ

ผมเปนอีกคนที่ไปทะเลใต้มาเกือบทุกที่ เกาะสุริน เกาะ พีพี แล้วอีกหลายๆที่

ผมสงสารธรรมชาติ เพราะโลกร้อน อีกน่อยเราก้อาจจะไม่มีปาการังไว้ให้ดูอีก แน่นอน  q*033 q*009
Tags:
Guest
โดม
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 24 มิ.ย. 10, 17:54 น »

สวัสดีทุกคนครับผมเป็นคนกระบี่ ชาวกระบี่ขอต้อนรับทุกท่านนะครับ ดีไจมากที่เพื่อนๆชอบกระบี่มาเที่ยวให้ใด้นะครีบ
Tags:
Guest
CryingCat
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 25 มิ.ย. 10, 00:23 น »

ไม่รู้ว่าจะมีปัญญาไปหรือเปลา  q*009
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 28 มิ.ย. 10, 12:03 น »

ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลนะครับ...

เกาะพีพีอยู่ในเขตจังหวัดกระบี่ แต่ก็สามารถเดินทางไปจากกระบี่หรือภูเก็ตด้วยระยะทางพอๆ กัน ดังนั้นแล้วก็สามารถนั่งเครื่องบินไปลงที่กระบี่หรือภูเก็ตก็เที่ยวเกาะพีพีได้เหมือนกันครับ ส่วนคนที่กังวลว่าที่พักบนเกาะจะแพง...ผมแนะนำให้ไปแบบ Day Trip เหมือนผมนี่แหละครับ เพราะแม้จะนอนพักผ่อนบนเกาะ ก็ไม่ใช่ว่าจะมีกิจกรรมอื่นใดทำมากไปกว่าดำน้ำดูปะการัง ซึ่งผมว่าไปแบบ Day trip นี่แหละคุ้มสุดๆ

เที่ยวเมืองไทยนี่แหละครับคุ้มที่สุดแล้ว ช่วงนี้พักโรงแรมยังเอามาลดภาษีได้อีกต่างหาก ช่วยๆ กันนะครับ
Tags:
Guest
khaosok discovery
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 8 ก.ค. 10, 11:34 น »

ภาพสวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 10 ก.ค. 10, 12:15 น »

สวยมากครับ  เกาะพีพี   ดูจากภาพนะครับ  ถึงแม้ผมไม่เคยไป  แต่ก็อยากไปชมธรรมชิตแล้วสิ
งานก็ยุ่งครับไม่ค่อยมีเวลาเลย  ทะเลสดใสสวยจริงๆ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 10 ก.ค. 10, 12:19 น »

อยากไปเที่ยวครับ  แต่ไม่มีเวลา  ผมอยู่ทางภาคอีสานไม่ค่อยเจอทะเลสวยๆเท่ไร
Tags:
Guest
sssddd
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 27 ก.ค. 10, 10:29 น »

เห็นแล้วอยากไปมาก ๆ คะ
สัญญา..จะเก็บตังค์ ไปให้ได้..อิอิ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 27 ก.ค. 10, 18:05 น »

Monkey beach มีชื่อเป็นภาษาไทยว่า อ่าวนุ้ย ค่ะ ลิงเยอะสมชื่อเลย
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 27 ก.ค. 10, 22:11 น »

ขอคุณที่ช่วยประชาสัมพันธ์อยากให้คนไทยเที่ยวเมืองไทยและช่วยกันประชาสัมพันธ์แหล่งท่องเที่ยวกันมากๆ
Tags:
Guest
mr.adventures
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 29 ก.ค. 10, 00:49 น »

ขอบคุณนะครับที่ช่วยโปรโมทการท่องเที่ยว..แต่ว่าควรจะศึกษาข้อมูลใด้ดีกว่านี้หน่อยนะคับ.ผมว่าไม่ควรให้ข้อมูลผิดๆกับนักท่องเที่ยวนะคับ ไปหาเอาเองว่าผิดตรงใหนบ้างเดี๋ยวเค้าจะหาว่ารู้ไม่จริงเอาใด้นะคับ q*004
Tags:
Guest
สวย
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 29 ก.ค. 10, 01:57 น »

เคยไปมาเมื่อ2ปีก่อน แต่พอเห็นภาพ ก็นึกถึง ขึ้นมาอีก อยากไป อีก ถือว่าเป็นทะเลที่เราไปเที่ยวและประทับใจที่สุด
ขอแนะนำ ำ ำ ำ ให้เพื่อน ๆ ไปกัน ประการังสวยมากกกก ขอบอก
Tags:
Guest
รู้จริงป่าวว....
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 29 ก.ค. 10, 09:55 น »

ครับผมว่าข้อมูลยังไม่รอบด้านนะครับและรู้ไม่จริงนะ q*013 เช่นคุณรู้รึไม่..ว่าเกาะพีพีเป็นที่ปีนผาดังระดับโลก เป็นที่ปีนผาแห่งแรก ในประเทศไทย..เป็นที่ไฝ่ฝัน ของนักปีนผาทั่วโลก ต้องมาให้ใด้สักครั้งในชีวิต...คุณรู้รึไม่ว่า มีวิธี เที่ยวแบบประหยัดกว่า คุ้มค่ากว่าการมาเที่ยวแบบเดย์ทริป คือการมาพักสักคืนบนเกาะพีพี ประหยัด ยังไงหรอ ลงเรือเฟอร์รี่ ที่ท่าเรือรัชฎาภูเก็ต จะมาทางกระบี่ก้อใด้นะท่าเรือคลองจิหลาด และท่าเรือหาดคลองแห้ง 200บาท มาถึงพีพีแล้ว หาห้องพักแถวๆท่าเรือ ของชาวบ้านที่เป็นคนเกาะนะครับ ห้องแอร์ราคา 400-500 บาท อาหาร ให้หาร้านที่เป็นแบบชาวบ้านๆ อร่อยกว่า ถูกกว่า แน่นอน พีพียามค่ำคืน บอกใด้เลย ว่าสุดยอด รับรองว่าไม่มีวันลืมครับ..อย่าลืมนะคับเรามาเที่ยวแบบประหยัด ให้เน้นถามชาวบ้านเอา และก้อเดินเอาครับ..พีพีดอนอย่างเดียวก้อเที่ยวไม่ทั่วแล้วคับ...
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 11 ส.ค. 10, 02:50 น »

q*014 q*014สวยมากครับ ขอบคุณมากครับที่นำภาพสวยๆมาให้ชม q*060
Tags:
Guest
คริ คริ
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 9 ต.ค. 10, 14:48 น »

อิอิ
อยากไปมั้งจัง
Tags:
Guest
khommapat
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 9 ต.ค. 10, 14:50 น »

อิอิ อยากไปมั้งจังเนอะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 9 ต.ค. 10, 14:54 น »

ไปแล้ว
สวยดีอ่ะ q*013
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #84 เมื่อ: 14 ต.ค. 10, 17:29 น »

ขอบคุนภาพสวยๆนะค่ะ  น้ำน่าเล่นมากเลย อยากไปบ้างจัง คงต้องหาโอกาสไปบ้างและ

Tags:
Guest
ปายหนาว
เรทกระทู้
« ตอบ #85 เมื่อ: 14 ต.ค. 10, 17:35 น »

q*059ภาพสวยแบบนี้ ผมมีกิจกรรมดีๆมาบอกครับ ส่งภาพถ่ายประกวดของ KTC “ความสุขยกก๊วน ยกกำลัง 2”
ตั้งแต่วันนี้ - 14พ.ย.53 สนใจประกวด > http://www.ktc.co.th/ktcworld/2009/content.php?module=game&id=146
Tags:
Guest
chan iamsombat
เรทกระทู้
« ตอบ #86 เมื่อ: 22 พ.ย. 10, 04:22 น »

I was there 2 years ago for 2 days, the best trip i ever had, Thailand is the best q*012 q*012
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #87 เมื่อ: 24 พ.ย. 10, 02:32 น »

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #88 เมื่อ: 24 พ.ย. 10, 02:38 น »

สวยมากครับอยากไปเที่ยวมากๆๆ อิอิิอ ชอบมากโดนใจมากๆๆ

ฝากเวปผมด้วยนะครับ เพื่อท่านใดสนใจเที่ยวต่างประเทศครับ

http://onlinetravel88.com/
http://onlinetravel88.com/
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #89 เมื่อ: 24 พ.ย. 10, 02:46 น »

อยากไปที่สุด

ท่องเที่ยวต่างประเทศ
Tags:
Guest
นิภา
เรทกระทู้
« ตอบ #90 เมื่อ: 4 ธ.ค. 10, 10:35 น »

น่าไปเที่ยวมาก เห็นแล้วอยากไปแต่สู้แดดไม่ได้ ทำให้ผิวดำ และ         ค่าใช้จ่ายสูง เพราะอยู่ไกล
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #91 เมื่อ: 13 ก.ค. 11, 00:20 น »

q*064 ไปมาแล้ว สวยแบบนี้จริง ๆ คร้า
Tags:
Guest
คนชอบเที่ยว
เรทกระทู้
« ตอบ #92 เมื่อ: 27 ต.ค. 11, 14:25 น »

q*062 สวยอ่ะ

อยากไปมั๊กมากกกกกกกก
Tags:
Guest
มะลิ
เรทกระทู้
« ตอบ #93 เมื่อ: 28 ต.ค. 11, 15:11 น »

ไปเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ประทับใจการต้อนรับบนเกาะมากกกก ระหว่างที่ต่อคิวเดินออกจากเรื่อเพื่อขึ้นไปบนเกาะ เห็นพนักงานแต่ละโรงแรมวิ่งมาต้อนรับนักท่องเที่ยวและกุลีกุจอช่วยหิ้วกระเป๋ากันใหญ่เลย พอกลุ่มเราไปถึงพนักงานทำหน้าเฉยๆ พวกเราก็ทำหน้างงๆ  q*031(ไม่มีใครอยากได้เราไปพักในโรงแรมรึ) ก็เดินเก้ๆกังๆ อยู่พักนึง มีพนักงานโรงแรมนึงเข้ามาถาม(แกคงสงสารน่ะ) "มาทำงาน หรือมาเที่ยวล่ะพี่" เหวอเลยเรา q*026 "ก็นักท่องเที่ยวก็มีแต่ฝรั่งแหละพี่ คนไทยไม่มากันหรอก ถ้ามาก็มาทำงานทั้งนั้นแหละ"  
Tags:
Guest
ชาวเกาะ
เรทกระทู้
« ตอบ #94 เมื่อ: 8 เม.ย. 12, 17:12 น »

คุณไม่บอกด้วยนี่ ว่าเกาะไข่ที่พังงานั้นมีสองเกาะ คือเกาะไข่นอก และเกาะไข่ใน เมื่อก่อนมีงูแยะมาก หาดสวย น้ำใส   มีโจ๊กที่อำกันเล่น คือหนุ่มสาวที่ไปกันเป็นคู่หากยังไม่แต่งงาน ห้ามไปเกาะไข่ใน ไปเที่ยวได้เฉพาะเกาะไข่นอก คู่แต่งงานแล้วเท่านั้นที่ไปเกาะไข่ในได้  คนอำเก่ง ๆ จะขำกันตรึม เพราะบางคนคิดไม่ทัน แต่ยังสู้เมื่องระยองไม่ได้ เพราะระยองมีเกาะมันใน เกาะมันกลาง เกาะมันนอก 555.
Tags:
Guest
คุณพี
เรทกระทู้
« ตอบ #95 เมื่อ: 12 ก.ย. 12, 11:20 น »

ขอบคุณ..
ทุกท่านที่อยากพักผ่อน..ว่างหลายวัน..ร่างกายพร้อม..มีตังค์พอประมาณ.ลอ